15:31 | 23/04/2022
Loading...

Công chức bị kỷ luật khi mất có được tổ chức lễ tang dành cho cán bộ, công chức, viên chức không?

Công chức bị kỷ luật khi mất có được tổ chức lễ tang dành cho cán bộ, công chức, viên chức? Tôi đang làm việc tại văn phòng ủy ban nhân dân xã và đang tìm hiểu vấn đề này để có thể triển khai khi xảy ra, mong anh chị có thể tư vấn giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

Công chức bị kỷ luật khi mất có được tổ chức lễ tang dành cho cán bộ, công chức, viên chức?

Tại Điều 47 Nghị định 105/2012/NĐ-CP có quy định về chức danh được tổ chức Lễ tang cán bộ, công chức, viên chức như sau:

1. Cán bộ, công chức, viên chức đang làm việc hoặc nghỉ hưu khi từ trần được tổ chức Lễ tang cán bộ, công chức, viên chức (trừ các chức danh được tổ chức Lễ Quốc tang, Lễ tang cấp Nhà nước, Lễ tang cấp cao).

2. Đối với trường hợp cán bộ, công chức, viên chức bị kỷ luật bằng hình thức buộc thôi việc, Lễ tang không tổ chức theo hình thức Lễ tang cán bộ, công chức, viên chức.

Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành thì công chức là việc tại Ủy ban nhân dân xã bị kỷ luật thôi việc khi từ trần sẽ không được tổ chức Lễ tang cán bộ, công chức, viên chức.

Gia đình có quyền quyết định nơi an táng đối với công chức được tổ chức lễ tang dành cho cán bộ, công chức, viên chức?

Tại Điều 51 Nghị định 105/2012/NĐ-CP có quy định về Nơi tổ chức Lễ tang và nơi an táng như sau:

1. Căn cứ điều kiện của từng cơ quan, tổ chức, địa phương và nguyện vọng của gia đình người từ trần mà tổ chức Lễ tang tại nhà tang lễ hoặc tại gia đình.

2. An táng tại nghĩa trang địa phương, nghĩa trang khác hoặc hỏa táng, điện táng theo nguyện vọng của gia đình.

Theo đó, việc an táng đối với công chức được tổ chức lễ tang dành cho cán bộ, công chức, viên chức có thể được thực hiện theo di nguyện của gia đình.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cán bộ

Huỳnh Minh Hân

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào