11:34 | 08/04/2022
Loading...

Bị phạt tù bao nhiêu năm khi gây tai nạn xong rồi bỏ trốn?

Bị phạt tù bao nhiêu năm khi gây tai nạn xong bỏ trốn? Tội xâm phạm chỗ ở của người khác có bị phạt thêm tiền không? Mua bán 150kg quả thuốc phiện khô thì có thể bị phạt tù mấy năm?

Bị phạt tù bao nhiêu năm khi gây tai nạn xong bỏ trốn?

Liên quan đến pháp luật về hình sự trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì trường hợp thông thường khi gây tai nạn xong bỏ trốn sẽ bị phạt tù bao nhiêu năm?

Trả lời: Căn cứ Khoản 72 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định về tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ như sau:

Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm: ...

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

- Không có giấy phép lái xe theo quy định;

- Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác;

- Bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn.

Như vậy, việc bỏ trốn sau khi gây tai nạn giao thông được quy định là một tình tiết tăng nặng trong Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông. Mức phạt cao nhất đối với hành vi này là 10 năm tù.

Tội xâm phạm chỗ ở của người khác có bị phạt thêm tiền không?

Nghe nói người phạm tội xâm phạm chỗ ở của người khác thì sẽ bị phạt cải tạo hoặc phạt tù. Vậy trường hợp phạm tội này có bị phạt tiền thêm hay không?

Trả lời: Căn cứ Điều 158 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi bởi Khoản 31 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017) có quy định về Tội xâm phạm chỗ ở của người khác, theo đó:

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây xâm phạm chỗ ở của người khác, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

a) Khám xét trái pháp luật chỗ ở của người khác;

b) Đuổi trái pháp luật người khác ra khỏi chỗ ở của họ;

c) Chiếm giữ chỗ ở hoặc cản trở trái pháp luật người đang ở hoặc người đang quản lý hợp pháp vào chỗ ở của họ;

d) Xâm nhập trái pháp luật chỗ ở của người khác.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Có tổ chức;

b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

c) Phạm tội 02 lần trở lên;

d) Làm người bị xâm phạm chỗ ở tự sát;

đ) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Như vậy, theo quy định thì người phạm tội này tùy trường hợp, mức độ sẽ bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm, phạt tù đến 5 năm, ngoài ra còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ 01 năm đến 05 năm. Người phạm tội này sẽ không bị phạt tiền.

Mua bán 150kg quả thuốc phiện khô thì có thể bị phạt tù mấy năm?

Cho hỏi, trường hợp người mua bán trái phép 150kg quả thuốc phiện khô thì có thể bị phạt tù bao nhiêu năm?

Trả  lời: Căn cứ Điều 251 Bộ luật Hình sự 2015, Khoản 68 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 có quy định về Tội mua bán trái phép chất ma túy:

1. Người nào mua bán trái phép chất ma túy, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Có tổ chức;

l) Quả thuốc phiện khô có khối lượng từ 50 kilôgam đến dưới 200 kilôgam;

...

Đối chiếu quy định này thì trường hợp mua bán trái phép 150kg quả thuốc phiện khô thì sẽ bị phạt tù từ 2 đến 7 năm.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào