Có đăng ký kinh doanh thực phẩm sẽ được cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm hay không?

Chào anh chị, cho tôi hỏi vấn đề như sau, trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của tôi có đăng ký ngành, nghề kinh doanh thực phẩm. Vậy tôi có được cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm hay không?

Có đăng ký kinh doanh thực phẩm sẽ được cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm?

Tại Khoản 1 Điều 34 Luật An toàn thực phẩm 2010 có quy định đối tượng, điều kiện cấp, thu hồi Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm như sau:

1. Cơ sở được cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có đủ điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm phù hợp với từng loại hình sản xuất, kinh doanh thực phẩm theo quy định tại Chương IV của Luật này;

b) Có đăng ký ngành, nghề kinh doanh thực phẩm trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, bạn có đăng ký đăng ký ngành, nghề kinh doanh thực phẩm trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh thì bạn có thể sẽ được cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm. Tuy nhiên, bạn cần phải đáp ứng điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm phù hợp với từng loại hình sản xuất, kinh doanh thực phẩm theo quy định tại Chương IV của Luật An toàn thực phẩm 2010 thì bạn sẽ được cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm.

Chỉ có một cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm?

Tại Điều 35 Luật An toàn thực phẩm 2010 có quy định thẩm quyền cấp, thu hồi Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm

Bộ trưởng Bộ Y tế, Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, Bộ trưởng Bộ Công thương quy định cụ thể thẩm quyền cấp, thu hồi Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm thuộc lĩnh vực được phân công quản lý.

Như vậy, Bộ trưởng Bộ Y tế, Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, Bộ trưởng Bộ Công thương sẽ quy định cụ thể thẩm quyền cấp theo lĩnh vực được phân công quản lý.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

An toàn thực phẩm
Hỏi đáp mới nhất về An toàn thực phẩm
Hỏi đáp Pháp luật
Cố tình bán thực phẩm từ động vật chết do bệnh có bị xử lý hình sự không?
Hỏi đáp Pháp luật
Tần suất kiểm tra an toàn thực phẩm theo kế hoạch tối đa bao nhiêu lần một năm?
Hỏi đáp Pháp luật
Sử dụng phụ gia thực phẩm không có thời hạn sử dụng thì bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Bán hàng rong có cần giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm không?
Hỏi đáp Pháp luật
Các cơ sở nào không thuộc diện cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm?
Hỏi đáp Pháp luật
Yêu cầu về an toàn thực phẩm và các sản phẩm đồ uống có cồn theo Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia QCVN 06-3:2010/BYT như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Cách xác định hàm lượng thuỷ ngân trong thực phẩm theo TCVN 7604 : 2007 như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Chủ cơ sở có phải tổ chức các lớp tập huấn kiến thức an toàn thực phẩm cho người sản xuất thực phẩm không?
Hỏi đáp Pháp luật
Các cơ quan nào được quyền kiểm tra an toàn thực phẩm?
Hỏi đáp Pháp luật
Nội dung kiểm tra an toàn thực phẩm trong sản xuất, kinh doanh thực phẩm gồm những gì?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về An toàn thực phẩm
175 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
An toàn thực phẩm
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào