14:22 | 31/03/2022
Loading...

Vừa có Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề luật sư không đi tập sự ngay được không?

Có Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề luật sư không đi tập sự ngay được không? Học xong lớp đào tạo luật sư phải đăng ký tập sự ngay? Chưa có bằng tốt nghiệp đại học có được đăng ký học lớp luật sư?

Có Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề luật sư không đi tập sự ngay được không?

Dạ, em muốn biết trường hợp một cá nhân được cấp Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề luật sư nhưng muốn dành thêm thời gian là 02 năm nữa mới thực hiện đăng ký tập sự như vậy thì có được không?

Trả lời: Căn cứ Khoản 5 Điều 1 Luật Luật sư sửa đổi 2012 quy định về tập sự hành nghề luật sư như sau:

Người có Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề luật sư và người quy định tại khoản 2 Điều 16 của Luật này được tập sự hành nghề tại tổ chức hành nghề luật sư.

Thời gian tập sự hành nghề luật sư là mười hai tháng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 16 của Luật này. Thời gian tập sự hành nghề luật sư được tính từ ngày đăng ký tập sự tại Đoàn luật sư.

Như vậy, đối với quy định hiện hành thì không bắt buộc sau khi có Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề luật sư thì phải đi tập sự ngay, mà đây là quyền của người đó có thể đăng ký tập sự thời gian khác hoặc thậm chí không đi đăng ký nếu không muốn tiếp tục con đường trở thành luật sư tại Việt Nam.

Học xong lớp đào tạo luật sư phải đăng ký tập sự ngay?

Xin hỏi, em muốn biết trường hợp một cá nhân được cấp Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề luật sư thông thường họ có đợt đăng ký thì họ đi tập sự luôn. Nhưng đây có phải là điều kiện bắt buộc không?

Trả lời: Căn cứ Khoản 5 Điều 1 Luật Luật sư sửa đổi 2012 quy định về tập sự hành nghề luật sư như sau:

Người có Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề luật sư và người quy định tại khoản 2 Điều 16 của Luật này được tập sự hành nghề tại tổ chức hành nghề luật sư.

Thời gian tập sự hành nghề luật sư là mười hai tháng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 16 của Luật này. Thời gian tập sự hành nghề luật sư được tính từ ngày đăng ký tập sự tại Đoàn luật sư.

Như vậy, đối với quy định hiện hành thì không bắt buộc sau khi có Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề luật sư thì phải đi tập sự ngay, mà đây là quyền của người đó có thể đăng ký tập sự thời gian khác hoặc thậm chí không đi đăng ký nếu không muốn tiếp tục con đường trở thành luật sư tại Việt Nam.

Chưa có bằng tốt nghiệp đại học có được đăng ký học lớp luật sư?

Cho hỏi: Trường hợp đã tốt nghiệp trong thời gian chờ cấp bằng có giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời thì có được đăng ký học lớp luật sư không? Mong sớm nhận hồi đáp.

Trả lời: Tại Khoản 4 Điều 1 Luật Luật sư sửa đổi 2012, có quy định:

- Người có Bằng cử nhân luật được tham dự khóa đào tạo nghề luật sư tại cơ sở đào tạo nghề luật sư.

- Thời gian đào tạo nghề luật sư là mười hai tháng.

Người hoàn thành chương trình đào tạo nghề luật sư được cơ sở đào tạo nghề luật sư cấp Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề luật sư.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên phải có bằng cử nhân luật mới được tham dự khóa đào tạo hành nghề luật sư. Nên một người dù đã tốt nghiệp có giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời vẫn không được đăng ký học bạn nhé!

Trân trọng.

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào