13:40 | 06/01/2021
Loading...

25 tuổi có được làm cán bộ đoàn xã hay không?

Tôi nay năm 24 tuổi, sang năm đủ 25 thì tôi có đủ tuổi để làm bí thư đoàn xã không? Vì nay tôi nghe nói thành đoàn có công văn đề nghị rà soát cán bộ đoàn không được quá 25 tuổi?

Theo Điều 11 Quyết định 289-QĐ/TW năm 2010 quy định về tiêu chuẩn cán bộ đoàn cấp cơ sở (xã, phường, thị trấn) như sau:

- Trình độ chuyên môn từ trung cấp trở lên, trình độ lý 1uận chính trị sơ cấp.

- Giữ chức vụ không quá 35 tuổi.

Đối với vùng đặc biệt khó khăn, biên giới, hải đảo, đối tượng chính sách, trình độ văn hoá nói chung từ tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên, đã được bồi dưỡng chương trình lý luận chính trị sơ cấp. Giữ chức vụ không quá 37 tuổi.

Căn cứ quy định trên, trường hợp bạn 25 tuổi thì vẫn có thể trở thành cán bộ đoàn cấp xã (bí thư đoàn xã) nếu anh đáp ứng đủ các điều kiện còn lại. Về việc thành đoàn có ra công văn rà soát, bạn vui lòng đối chiếu với quy định trên để thực hiện đúng. Nếu có thắc mắc hoặc không đồng ý với công văn này bạn có thể liên hệ với Thành đoàn để được hướng dẫn và giải quyết.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Cán bộ

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào