13:59 | 12/03/2021
Loading...

Chủ tịch ủy ban nhân dân cấp huyện là công chức hay cán bộ?

Em đang nghiên cứu về lĩnh vực hành chính nhà nước ở địa phương. Cho em hỏi Chủ tịch ủy ban nhân dân cấp huyện có phải là công chức hay cán bộ? Anh chị giải đáp giúp em. Cảm ơn ạ!

Căn cứ Khoản 2 Điều 6 Nghị định 06/2010/NĐ-CP quy định công chức trong cơ quan hành chính ở cấp huyện bao gồm:

- Chánh văn phòng, Phó Chánh văn phòng và người làm việc trong Văn phòng Hội đồng nhân dân và Ủy ban nhân dân;

- Chủ tịch, Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân quận, huyện, Chánh văn phòng, Phó Chánh văn phòng và người làm việc trong văn phòng Ủy ban nhân dân quận, huyện nơi thí điểm không tổ chức Hội đồng nhân dân;

- Người giữ chức vụ cấp trưởng, cấp phó và người làm việc trong cơ quan chuyên môn thuộc Ủy ban nhân dân.

Như vậy, căn cứ quy định trên thì Chủ tịch ủy ban nhân dân cấp huyện là công chức trong cơ quan hành chính ở cấp huyện nơi thí điểm không tổ chức Hội đồng nhân dân. Tuy nhiên, ở những nơi có thí điểm tổ chức HĐND thì việc bầu Chủ tịch UBND huyện sẽ thuộc về HĐND. Do đó, đối chiếu với quy định tại Khoản 1 Điều 4 Luật Cán bộ, công chức thì Chủ tịch UBND huyện ở những nơi địa phương này sẽ được xem là Cán bộ.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cán bộ

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào