13:46 | 30/07/2019
Loading...

Khi nào công ty trả "cổ tức" cho cổ đông?

Tôi vừa mới mua cổ phần của một công ty, vậy cho hỏi khi nào tôi nhận được tiền trên số cổ phần của tôi mua? Và tôi có thể nhận tiền thông qua chuyển khoản không?

Theo Khoản 3 Điều 4 Luật doanh nghiệp quy định "Cổ tức là khoản lợi nhuận ròng được trả cho mỗi cổ phần bằng tiền mặt hoặc bằng tài sản khác từ nguồn lợi nhuận còn lại của công ty cổ phần sau khi đã thực hiện nghĩa vụ về tài chính."

Như vậy số tiền bạn được nhận trên số cổ phần bạn mua tức là cổ tức bạn được nhận.

Căn cứ Khoản 4 Điều 132 Luật doanh nghiệp 2014 thì việc chi trả cổ tức phải được thanh toán đầy đủ trong thời hạn 06 tháng, kể từ ngày kết thúc họp Đại hội đồng cổ đông thường niên.

Theo Khoản 3 Điều 132 Luật doanh nghiệp 2014 quy định hình thức chi trả cổ tức như sau:

"Cổ tức có thể được chi trả bằng tiền mặt, bằng cổ phần của công ty hoặc bằng tài sản khác quy định tại Điều lệ công ty. Nếu chi trả bằng tiền mặt thì phải được thực hiện bằng Đồng Việt Nam và có thể được chi trả bằng séc, chuyển khoản hoặc lệnh trả tiền gửi bằng bưu điện đến địa chỉ thường trú hoặc địa chỉ liên lạc của cổ đông."

Như vậy, trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày kết thúc kỳ họp Đại hội cổ đông thường niên bạn sẽ được nhận cổ tức tương ứng với phần cổ phần của mình. Việc chi trả bằng tiền mặt, bạn có thể thực hiện bằng việc chuyển khoản.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào