09:08 | 19/07/2019
Loading...

Nhà tình nghĩa muốn được miễn lệ phí trước bạ cần giấy tờ gì?

Xin chào, cho tôi hỏi người nhận nhà tình nghĩa có phải nộp lệ phí trước bạ không? Nếu không thì cần giấy tờ gì chứng minh để được miễn? Nhờ giải đáp.

Căn cứ Điểm đ Khoản 4 Điều 1 Nghị định 20/2019/NĐ-CP bổ sung Khoản 7 vào Điều 10 Nghị định 140/2016/NĐ-CP về các giấy tờ chứng minh tài sản được miễn lệ phí trước bạ như sau:

Nhà tình nghĩa, nhà đại đoàn kết, nhà được hỗ trợ mang tính chất nhân đạo: Giấy tờ chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà giữa bên tặng và bên được tặng.

=> Với quy định trên thì nhà tình nghĩa là đối tượng được miễn lệ phí trước bạ, và bạn cần có giấy chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở giữa hai bên tặng cho để được miễn lệ phí trước bạ.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào