Bố mẹ cho đất thì con có phải đóng lệ phí trước bạ không?

Em có một vấn đề này nhờ anh chị trong ngành tư vấn giúp em với ạ. Bố mẹ em muốn tặng cho quyền sử dụng đất cho 3 người con cùng 1 lần trên 1 thửa đất. Như vậy, các con nhận tặng cho có phải đóng lệ phí trước bạ không ạ? (đây là tặng cho lần đầu ạ). Và làm như thế nào để 3 người con cùng nhận tài sản mà không phải đóng lệ phí trước bạ ạ? Em cảm ơn cả nhà nhiều ạ Lê Nguyệt

Theo quy định tại Khoản 10 Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP thì:

"Điều 9. Miễn lệ phí trước bạ
...
10. Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất."

Do đó, khi cha mẹ cho mảnh đất cho các con ruột thì khi đăng ký quyền sử dụng đất sẽ được miễn lệ phí trước bạ.

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 167 Luật Đất đai 2013, việc cho tặng cho quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản có công chứng, hoặc chứng thực. Trong trường hợp gia đình bạn thực hiện hợp đồng công chứng tại tổ chức hành nghề công chứng sẽ phải chịu phí công chứng, thù lao công chứng và các chi phí khác theo Luật Công chứng 2014.

Như vậy, bạn cùng các anh chị em và bố mẹ mang các giấy tờ cần thiết như Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, CMND, hộ khẩu,... Đến tổ chức công chứng để thực hiện thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất. Tổ chức công chứng sẽ hướng dẫn bạn và gia đình thực hiện thủ tục trên.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

Trân trọng!

Miễn lệ phí trước bạ
Hỏi đáp mới nhất về Miễn lệ phí trước bạ
Hỏi đáp Pháp luật
Người trong gia đình cho tặng đất có mất thuế không?
Hỏi đáp Pháp luật
19 trường hợp nhà, đất được miễn lệ phí trước bạ năm 2023? Nhà và đất có mức thu lệ phí trước bạ hiện nay là bao nhiêu %?
Hỏi đáp pháp luật
Hỏi về đóng lệ phí trước bạ
Hỏi đáp pháp luật
Có phải đóng lệ phí trước bạ khi được tặng cho đất không?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về đóng lệ phí trước bạ đối với tài sản (ô tô đã qua sử dụng) mang từ nước ngoài về
Hỏi đáp pháp luật
Miễn tiền sử dụng đất và lệ phí trước bạ
Hỏi đáp pháp luật
Có phải khai nộp thuế TNCN, lệ phí trước bạ khi được ba mẹ cho nhà, đất?
Hỏi đáp pháp luật
Có phải đóng lệ phí trước bạ không?
Hỏi đáp pháp luật
Bố mẹ cho đất thì con có phải đóng lệ phí trước bạ không?
Hỏi đáp pháp luật
Máy bay có phải chịu lệ phí trước bạ không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Miễn lệ phí trước bạ
Hồ Văn Ngọc
358 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Miễn lệ phí trước bạ
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào