Có phải khai nộp thuế TNCN, lệ phí trước bạ khi được ba mẹ cho nhà, đất?

Tôi cưới vợ và được cha mẹ cho nhà, cho đất để ra ở riêng, sắp tới tôi sẽ đi làm thủ tục sang tên sổ đỏ từ cha mẹ sang cho vợ chồng tôi. Vậy vợ chồng tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ hay không thưa luật sư?

Theo quy định tại Bộ luật dân sự 2015 thì tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản. Tài sản bao gồm bất động sản và động sản. Bất động sản và động sản có thể là tài sản hiện có và tài sản hình thành trong tương lai.

Trong đó, tài sản là bất động sản bao gồm đất đai; nhà, công trình xây dựng gắn liền với đất đai; tài sản khác gắn liền với đất đai, nhà, công trình xây dựng; và tài sản khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy: Căn cứ quy định trên đây thì nhà, đất đai là bất động sản. Do đó, việc tặng cho nhà, đất đai được thực hiện theo quy định của pháp luật về tặng cho bất động sản.

Việc đóng thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ khi nhận tặng cho bất động sản là nhà, đất đai được thực hiện theo quy định của pháp luật.

1. Thuế thu nhập cá nhân:

Tại Khoản 4 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 có quy định:

"Điều 4. Thu nhập được miễn thuế

...

4. Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau."

Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì khoản thu nhập của cá nhân từ nhận tặng cho bất động sản của cha đẻ, mẹ đẻ thì được miễn thuế thu nhập cá nhân.

2. Lệ phí trước bạ:

Tại Khoản 10 Điều 5 Thông tư 301/2016/TT-BTC có quy định:

"Điều 5. Miễn lệ phí trước bạ

Miễn lệ phí trước bạ thực hiện theo quy định tại Điều 9 Nghị định số 140/2016/NĐ-CP ngày 10/10/2016 của Chính phủ về lệ phí trước bạ, cụ thể như sau:

...

10. Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất."

Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây trường hợp cá nhân nhận tặng cho là nhà, đất của cha đẻ, mẹ đẻ thì thuộc trường hợp được miễn lệ phí trước bạ.

Do đó: Từ các căn cứ trên đây thì có thể xác định trường hợp cá nhân nhận tặng cho tài sản là bất động sản (nhà, đất) từ cha ruột, mẹ ruột thì được miễn thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ.

Kết luận: Đối với thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi thì sau khi lấy vợ, bạn được cha mẹ ruột cho nhà, đất đai để hai vợ chồng ra ở riêng, thuộc trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ. Do đó, hai vợ chồng bạn không phải kê khai, nộp thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ trong trường hợp này.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Miễn lệ phí trước bạ
Hỏi đáp mới nhất về Miễn lệ phí trước bạ
Hỏi đáp Pháp luật
Người trong gia đình cho tặng đất có mất thuế không?
Hỏi đáp Pháp luật
19 trường hợp nhà, đất được miễn lệ phí trước bạ năm 2023? Nhà và đất có mức thu lệ phí trước bạ hiện nay là bao nhiêu %?
Hỏi đáp pháp luật
Hỏi về đóng lệ phí trước bạ
Hỏi đáp pháp luật
Có phải đóng lệ phí trước bạ khi được tặng cho đất không?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về đóng lệ phí trước bạ đối với tài sản (ô tô đã qua sử dụng) mang từ nước ngoài về
Hỏi đáp pháp luật
Miễn tiền sử dụng đất và lệ phí trước bạ
Hỏi đáp pháp luật
Có phải khai nộp thuế TNCN, lệ phí trước bạ khi được ba mẹ cho nhà, đất?
Hỏi đáp pháp luật
Có phải đóng lệ phí trước bạ không?
Hỏi đáp pháp luật
Bố mẹ cho đất thì con có phải đóng lệ phí trước bạ không?
Hỏi đáp pháp luật
Máy bay có phải chịu lệ phí trước bạ không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Miễn lệ phí trước bạ
Thư Viện Pháp Luật
362 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Miễn lệ phí trước bạ
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào