13:59 | 10/07/2019
Loading...

Trả cổ tức bằng cổ phần có hợp pháp không?

Hiện tôi có sở hữu cổ phần trong một công ty. Đến thời điểm trả lợi nhuận cho số cổ phần tôi thì tôi lại nhận được văn bản yêu cầu nhận cổ tức bằng một lượng cổ phần khác. Tôi muốn hỏi là công ty trả cổ tức bằng cổ phần cho tôi có hợp pháp không?

Căn cứ Khoản 3 Điều 4 Luật Doanh nghiệp 2014, quy định như sau: “Cổ tức là khoản lợi nhuận ròng được trả cho mỗi cổ phần bằng tiền mặt hoặc bằng tài sản khác từ nguồn lợi nhuận còn lại của công ty cổ phần sau khi đã thực hiện nghĩa vụ về tài chính.”

Ngoài ra, căn cứ Khoản 3 Điều 132 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định cụ thể như sau:

“Cổ tức có thể được chi trả bằng tiền mặt, bằng cổ phần của công ty hoặc bằng tài sản khác quy định tại Điều lệ công ty. Nếu chi trả bằng tiền mặt thì phải được thực hiện bằng Đồng Việt Nam và có thể được chi trả bằng séc, chuyển khoản hoặc lệnh trả tiền gửi bằng bưu điện đến địa chỉ thường trú hoặc địa chỉ liên lạc của cổ đông.”

Như vậy, công ty bạn trả cổ tức bằng cổ phần cho bạn hoàn toàn hợp pháp.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Trả cổ tức

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào