09:22 | 24/05/2019
Loading...

Công ty cổ phần có được quy định thời gian góp đủ vốn điều lệ dài hơn luật định không?

Theo như tôi biết thì thời hạn góp đủ vốn điều lệ của công ty cổ phần là trong vòng 90 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Tuy nhiên Ban tư vấn cho tôi hỏi công ty cổ phần có được quy định thời gian góp đủ vốn điều lệ dài hơn luật định không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn! Minh Nhật - nhat*****@gmail.com

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 112 Luật Doanh nghiệp 2014 thì các cổ đông phải thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, trừ trường hợp Điều lệ công ty hoặc hợp đồng đăng ký mua cổ phần quy định một thời hạn khác ngắn hơn. Hội đồng quản trị chịu trách nhiệm giám sát, đôn đốc thanh toán đủ và đúng hạn các cổ phần các cổ đông đã đăng ký mua.

==> Như vậy, theo quy định trên đây thì công ty cổ phần phải góp đủ vốn trong vòng 90 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Điều lệ công ty hoặc hợp đòng đăng ký mua cổ phần có thể quy định thời gian khác tuy nhiên thời gian đó phải ngắn hơn thời gian của luật quy định. Trường hợp quy định thời gian góp đủ vốn dài hơn thời gian luật quy định thì không được.

Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.  

Chúc sức khỏe và thành công! 

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Công ty cổ phần

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào