10:52 | 20/04/2018
Loading...

Nhà tình nghĩa có phải đóng lệ phí trước bạ không?

Nhà tình nghĩa có phải đóng lệ phí trước bạ không? Xin chào Ban biên tập, tôi là Minh Long hiện đang sống và làm việc tại Đồng Tháp. Tôi hiện đang tìm hiểu về việc miễn lệ phí trước bạ. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi nhà tình nghĩa có phải đóng lệ phí trước bạ không? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập.  

Nôi dung này được quy định tại Khoản 20 Điều 5 Thông tư 301/2016/TT-BTC hướng dẫn về lệ phí trước bạ do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành, theo đó: 

Nhà tình nghĩa, nhà đại đoàn kết, nhà được hỗ trợ mang tính chất nhân đạo, kể cả đất kèm theo nhà được đăng ký sở hữu, sử dụng tên người được tặng được miễn lệ phí trước bạ. 

Như vậy, nhà tình nghĩa do người được tặng đứng tên sẽ không phải đóng lệ phí trước bạ. 

Trên đây là tư vấn về việc miễn lệ phí trước bạ. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo Thông tư 301/2016/TT-BTC. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn. 

Chào thân ái và chúc sức khỏe!  

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào