14:19 | 18/04/2018
Loading...

Trách nhiệm cung cấp thông tin cho việc giao kết hợp đồng trên môi trường mạng

Trách nhiệm cung cấp thông tin cho việc giao kết hợp đồng trên môi trường mạng được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Xuân Mạnh, tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến lĩnh vực công nghệ thông tin. Tôi đang có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, trách nhiệm cung cấp thông tin cho việc giao kết hợp đồng trên môi trường mạng được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! Xuân Mạnh (xuanmanh*****@gmail.com)

Theo quy định tại Điều 31 Luật Công nghệ thông tin 2006 thì trách nhiệm cung cấp thông tin cho việc giao kết hợp đồng trên môi trường mạng được quy định cụ thể như sau:

- Trừ trường hợp các bên liên quan có thoả thuận khác, tổ chức, cá nhân bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ phải cung cấp các thông tin sau đây cho việc giao kết hợp đồng:

+ Trình tự thực hiện để tiến tới giao kết hợp đồng trên môi trường mạng;

+ Biện pháp kỹ thuật xác định và sửa đổi thông tin nhập sai;

+ Việc lưu trữ hồ sơ hợp đồng và cho phép truy nhập hồ sơ đó.

- Khi đưa ra các thông tin về điều kiện hợp đồng cho người tiêu dùng, tổ chức, cá nhân phải bảo đảm cho người tiêu dùng khả năng lưu trữ và tái tạo được các thông tin đó.

Trên đây là nội dung tư vấn về trách nhiệm cung cấp thông tin cho việc giao kết hợp đồng trên môi trường mạng. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Công nghệ thông tin 2006.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào