Sinh viên đã ra trường muốn tiếp tục tham gia BHYT thì làm thế nào?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Diễm My
16/07/2022 16:00 PM

Sinh viên là đối tượng được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng BHYT. Tuy nhiên, sau khi đã ra trường nếu sinh viên muốn tiếp tục tham gia BHYT thì làm thế nào?

Sinh viên đã ra trường muốn tiếp tục tham gia BHYT thì làm thế nào?

Sinh viên đã ra trường muốn tiếp tục tham gia BHYT thì làm thế nào? (Hình từ internet)

1. Thời hạn của thẻ BHYT với sinh viên

Theo quy định tại khoản 7 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì thẻ bảo hiểm y tế được cấp hằng năm sinh viên của cơ sở giáo dục đại học, cơ sở giáo dục nghề nghiệp, trong đó:

- Đối với sinh viên năm thứ nhất của khóa học: Thẻ có giá trị sử dụng từ ngày nhập học, trừ trường hợp thẻ của học sinh lớp 12 đang còn giá trị sử dụng;

- Đối với sinh viên năm cuối của khóa học: Thẻ có giá trị sử dụng đến ngày cuối của tháng kết thúc khóa học.

2. Sinh viên đã ra trường muốn tiếp tục tham gia BHYT thì làm thế nào?

Thẻ BHYT của sinh viên năm cuối có giá trị sử dụng đến ngày cuối của tháng kết thúc khóa học. Do đó, khi thẻ BHYT của sinh viên năm cuối hết hạn thì sẽ không được gia hạn tiếp BHYT theo đối tượng sinh viên mà có thể chuyển qua các hình thức BHYT khác như BHYT hộ gia đình, BHYT đóng tại công ty/doanh nghiệp,…

>>> Xem thêm: Sinh viên ra trường mua BHYT ở đâu theo quy định? Nơi mua thẻ BHYT tự nguyện hộ gia đình và hồ sơ mua BHYT tự nguyện cần những gì?

Đối tượng được tham gia bảo hiểm y tế gồm những ai? Mức đóng và phương thức đóng bảo hiểm y tế hiện nay như thế nào?

Trường hợp một người không có thẻ bảo hiểm y tế mà mượn thẻ bảo hiểm y tế của người khác để đi khám chữa bệnh nếu bị phát hiện sẽ bị xử lý như thế nào?

Diễm My

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,554

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn