Giấy chuyển nhượng QSDĐ có giới hạn giá trị pháp lý?

Năm 2003, ông Nam bán mảnh đất lại cho tôi. Hai bên có lập giấy chuyển nhượng, có chữ ký hai bên. Từ đó tới nay, gia đình tôi nhiều lần nộp hồ sơ xin cấp làm sổ đỏ, nhưng cơ quan nhận hồ sơ trả về và trả lời: Giấy chuyển nhượng tới nay đã hết giá trị pháp lý, vì thời gian 2 bên ký quá dài”. Đề nghị Luật sư tư vấn, Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất có giới hạn giá trị pháp lý không? (Thanh Lan - Quốc Oai)

Luật gia Dư Hồng Nhung - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy định của pháp luật để chị tham khảo, như sau:

- Hình thức chuyển quyền sử dụng đất: "Hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật.” (khoản 2 Điều 689 - Bộ luật Dân sự năm 2005).

- “Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau: Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;” (điểm a khoản 3 Điều 167 - Luật Đất đai năm 2013).

Theo thông tin chị cung cấp, giấy chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã được hai bên ký, nhưng chị không nhắc tới sự có mặt của cơ quan có thẩm quyền, mà để giấy chuyển quyền sử dụng đất có giá trị hiệu lực thì phải được công chứng hoặc chứng thực trừ trường hợp luật quy định khác căn cứ khoản 2 Điều 689 BLDS và điểm a khoản 3 Điều 167 LĐĐ. Vì vây, sẽ xảy ra 2 trường hợp như sau:
+ Chưa có công chứng, chứng thực của cơ quan có thẩm quyền thì giấy chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa ông Nam và chị sẽ có thể không có giá trị hiệu lực. 
+ Đã có công chứng, chứng thực của cơ quan có thẩm quyền thì giấy chuyển nhượng quyền sử đụng đất giữa ông Nam và chị có hiệu lực không có giới hạn về giá trị pháp lý trừ thỏa thuận khác.

Chuyển quyền sử dụng đất
Hỏi đáp mới nhất về Chuyển quyền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Người ở địa phương khác có thể đổi đất được không?
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục sang tên đất của cô cho cháu
Hỏi đáp pháp luật
Giấy chuyển nhượng QSDĐ có giới hạn giá trị pháp lý?
Hỏi đáp pháp luật
Cách soạn hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ?
Hỏi đáp pháp luật
Cưỡng chế chuyển giao quyền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục sang tên quyền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Sang tên quyền sử dụng đất do ông bà ngoại đã chết để lại
Hỏi đáp pháp luật
Khi sang tên quyền sử dụng đất không có được cấp sổ mới không?
Hỏi đáp pháp luật
Chuyển quyền sử dụng đất đã đầu tư hạ tầng cho người dân tự xây nhà ở
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện để được chuyển quyền sử dụng đất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chuyển quyền sử dụng đất
Thư Viện Pháp Luật
344 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chuyển quyền sử dụng đất
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào