Nam cao dưới 1m6 có được thi vào trường quân đội không?

Nam cao dưới 1m6 có được thi vào trường quân đội không? Học viên tốt nghiệp đào tạo sĩ quan tại ngũ được phong quân hàm gì?

Nam cao dưới 1m6 có được thi vào trường quân đội không?

Căn cứ theo khoản 2 Điều 4 Thông tư 105/2023/TT-BQP quy định như sau:

Điều 4. Tiêu chuẩn sức khỏe
...
2. Tiêu chuẩn sức khỏe tuyển sinh quân sự đào tạo trình độ đại học, cao đẳng, trung cấp hệ chính quy; tuyển sinh quân sự đào tạo trình độ đại học, cao đẳng ngành quân sự cơ sở
a) Tiêu chuẩn chung: Đạt sức khỏe loại 1, loại 2 theo quy định tại Điều 5, Điều 6 Thông tư này;
b) Tiêu chuẩn riêng: Thực hiện theo quy định của Bộ Quốc phòng về công tác tuyển sinh vào các trường trong Quân đội.
...

Căn cứ theo Điều 5 Thông tư 105/2023/TT-BQP quy định như sau:

Điều 5. Tiêu chuẩn phân loại sức khỏe
1. Tiêu chuẩn phân loại theo thể lực thực hiện theo quy định, tại Mục I Phụ lục I ban hành kèm theo Thông tư này.
2. Tiêu chuẩn phân loại theo bệnh tật và các vấn đề sức khỏe thực hiện theo quy định tại Mục II Phụ lục I ban hành kèm theo Thông tư này.

Căn cứ theo Điều 6 Thông tư 105/2023/TT-BQP quy định như sau:

Điều 6. Phương pháp phân loại sức khỏe
1. Phương pháp cho điểm
Mỗi chỉ tiêu, sau khi khám được cho điểm chẵn từ 1 - 6 vào cột “Điểm”, cụ thể:
a) Điểm 1: Chỉ tình trạng sức khỏe rất tốt;
b) Điểm 2: Chỉ tình trạng sức khỏe tốt;
c) Điểm 3: Chỉ tình trạng sức khỏe khá;
d) Điểm 4: Chỉ tình trạng sức khỏe trung bình;
đ) Điểm 5: Chỉ tình trạng sức khỏe kém;
e) Điểm 6: Chỉ tình trạng sức khỏe rất kém.
2. Phương pháp phân loại sức khỏe
Căn cứ số điểm cho các chỉ tiêu khi khám để phân loại sức khỏe, cụ thể như sau:
a) Loại 1: Tất cả các chỉ tiêu đều đạt điểm 1;
b) Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;
c) Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;
d) Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;
đ) Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;
e) Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.

Căn cứ theo Mục 1 Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư 105/2023/TT-BQP quy định như sau:

https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/11062024/the-luc.jpg

Theo tiêu chuẩn chung để thi vào trường quân đội là thí sinh phải đạt sức khỏe loại 1 và loại 2. Do đó, để được thi vào trường quân đội thì thí sinh phải có chiều cao từ 1m6 trở lên đối với nam và từ 1m52 trở lên đối với nữ.

Vậy nên, thí sinh nam cao dưới 1m6 sẽ không đủ tiêu chuẩn về chiều cao để thi vào trường quân đội.

Ngoài các tiêu chuẩn chung thì hàng năm, Bộ Quốc phòng sẽ ban hành thêm các quy định riêng về công tác tuyển sinh vào các trường quân đội, trong đó có thể quy định các tiêu chuẩn riêng về chiều cao.

https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/11062024/thi-vao-truong-quan-doi.jpg

Nam cao dưới 1m6 có được thi vào trường quân đội không? (Hình từ Internet)

Học viên tốt nghiệp đào tạo sĩ quan tại ngũ được phong quân hàm gì?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 16 Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam 1999 được sửa đổi bởi khoản 5 Điều 1 Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam sửa đổi 2008 quy định như sau:

Điều 16. Đối tượng phong quân hàm sĩ quan tại ngũ
1. Học viên tốt nghiệp đào tạo sĩ quan tại ngũ được phong quân hàm Thiếu úy; tốt nghiệp loại giỏi, loại khá ở những ngành đào tạo có tính chất đặc thù hoặc có thành tích xuất sắc trong công tác được phong quân hàm Trung úy, trường hợp đặc biệt được phong quân hàm cao hơn theo quy định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng.
2. Hạ sĩ quan, binh sĩ trong thời chiến; quân nhân chuyên nghiệp và công chức quốc phòng tại ngũ; cán bộ, công chức ngoài quân đội và những người tốt nghiệp đại học trở lên vào phục vụ tại ngũ được bổ nhiệm giữ chức vụ của sĩ quan thì được phong cấp bậc quân hàm sĩ quan tương xứng

Theo quy định này, học viên tốt nghiệp đào tạo sĩ quan tại ngũ sẽ được phong quân hàm Thiếu úy.

Trường hợp học viên tốt nghiệp loại giỏi, loại khá ở những ngành đào tạo có tính chất đặc thù hoặc có thành tích xuất sắc trong công tác thì được phong quân hàm Trung úy.

Trường hợp đặc biệt sẽ được phong quân hàm cao hơn theo quy định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng.

Chứng chỉ đào tạo của trường quân đội bị thu hồi trong trường hợp nào?

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 17 Thông tư 63/2022/TT-BQP, chứng chỉ đào tạo của trường quân đội sẽ bị thu hồi trong các trường hợp dưới đây:

- Có hành vi gian lận trong tuyển sinh, học tập, thi tốt nghiệp hoặc gian lận trong việc làm hồ sơ để được cấp chứng chỉ.

- Cấp cho người không đủ điều kiện.

- Do người không có thẩm quyền cấp.

- Bị tẩy xóa, sửa chữa.

- Để cho người khác sử dụng.

- Do lỗi của cơ quan có thẩm quyền cấp chứng chỉ.

Tuyển sinh Đại học
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Tuyển sinh Đại học
Hỏi đáp Pháp luật
Chỉ tiêu Học viện Khoa học quân sự 2024 là bao nhiêu? Cách tính điểm xét tuyển Học viện Khoa học quân sự 2024 như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Điểm chuẩn xét học bạ Đại học Xây dựng Hà Nội năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Điểm xét học bạ Đại học Thủy lợi 2024 lấy bao nhiêu điểm?
Hỏi đáp Pháp luật
Điểm chuẩn xét học bạ Đại học kinh tế TPHCM năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Xét học bạ Đại học Công nghiệp Hà Nội 2024 lấy bao nhiêu điểm?
Hỏi đáp Pháp luật
Đối tượng nào được tuyển thẳng vào trường Đại học Ngoại thương năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Trường Đại học Sài Gòn công bố thông tin tuyển sinh đại học năm 2024? Quy trình in sao đề thi tốt nghiệp THPT thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Danh sách chi tiết các trường đại học công lập ở Hà Nội?
Hỏi đáp Pháp luật
Ngành kinh tế đối ngoại là gì? Thi trường nào? Không được mang những vật dụng nào vào phòng thi tốt nghiệp THPT 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Rối loạn tiền đình là bệnh gì? Bị rối loại tiền đình có được thi trường công an không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tuyển sinh Đại học
Nguyễn Thị Kim Linh
90 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Tuyển sinh Đại học
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào