Cơ sở giáo dục đào tạo xuất hóa đơn thu học phí sai thời điểm có bị xử phạt không?

Xin cho tôi hỏi: Cơ sở giáo dục đào tạo xuất hóa đơn thu học phí cho học sinh, sinh viên, người học sai thời điểm có bị xử phạt không? (Câu hỏi từ chị Kim - TP Hồ Chí Minh).

Cơ sở giáo dục đào tạo xuất hóa đơn thu học phí sai thời điểm có bị xử phạt không?

Căn cứ Điều 24 Nghị định 125/2020/NĐ-CP bổ sung bởi khoản 3 Điều 1 Nghị định 102/2021/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính với cơ sở giáo dục đào tạo xuất hóa đơn thu học phí sai thời điểm như sau:

Điều 24. Xử phạt hành vi vi phạm quy định về lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ
1. Phạt cảnh cáo đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Lập hóa đơn không đúng thời điểm nhưng không dẫn đến chậm thực hiện nghĩa vụ thuế và có tình tiết giảm nhẹ;
....
3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi lập hóa đơn không đúng thời điểm nhưng không dẫn đến chậm thực hiện nghĩa vụ thuế, trừ trường hợp quy định tại điểm a khoản 1 Điều này.
4. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Lập hóa đơn không đúng thời điểm theo quy định của pháp luật về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ, trừ trường hợp quy định tại điểm a khoản 1, khoản 3 Điều này;
...

Bên cạnh đó, căn cứ khoản 4 Điều 7 Nghị định 125/2020/NĐ-CP quy định về mức phạt tiền đối với tổ chức vi phạm như sau:

Điều 7. Hình thức xử phạt, biện pháp khắc phục hậu quả và nguyên tắc áp dụng mức phạt tiền khi xử phạt vi phạm hành chính về thuế, hóa đơn
...
4. Nguyên tắc áp dụng mức phạt tiền
a) Mức phạt tiền quy định tại Điều 10, 11, 12, 13, 14, 15, khoản 1, 2 Điều 19 và Chương III Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với tổ chức.
Đối với người nộp thuế là hộ gia đình, hộ kinh doanh áp dụng mức phạt tiền như đối với cá nhân.
...

Như vậy, cơ sở giáo dục đào tạo xuất hóa đơn thu học phí sai thời điểm sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với hình thức phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền với mức phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

Cơ sở giáo dục đào tạo xuất hóa đơn thu học phí sai thời điểm có bị xử phạt không?

Cơ sở giáo dục đào tạo xuất hóa đơn thu học phí sai thời điểm có bị xử phạt không? (Hình từ Internet)

Thời điểm xuất hóa đơn thu học phí của cơ sở giáo dục đào tạo là khi nào?

Căn cứ khoản 2 Điều 9 Nghị định 123/2020/NĐ-CP quy định về thời điểm xuất hóa đơn thu học phí của cơ sở giáo dục đào tạo như sau:

Điều 9. Thời điểm lập hóa đơn
...
2. Thời điểm lập hóa đơn đối với cung cấp dịch vụ là thời điểm hoàn thành việc cung cấp dịch vụ không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp người cung cấp dịch vụ có thu tiền trước hoặc trong khi cung cấp dịch vụ thì thời điểm lập hóa đơn là thời điểm thu tiền (không bao gồm trường hợp thu tiền đặt cọc hoặc tạm ứng để đảm bảo thực hiện hợp đồng cung cấp các dịch vụ: kế toán, kiểm toán, tư vấn tài chính, thuế; thẩm định giá; khảo sát, thiết kế kỹ thuật; tư vấn giám sát; lập dự án đầu tư xây dựng).
...

Theo đó, cơ sở giáo dục đào tạo có trách nhiệm xuất hóa đơn thu học phí cho học sinh, sinh viên, người học tương ứng với mỗi lần thu học phí vào thời điểm hoàn thành việc cung cấp dịch vụ giáo dục.

Tuy nhiên, thông thường các cơ sở giáo dục đào tạo sẽ thực hiện thu học phí của học sinh, sinh viên vào đầu năm học, đầu học kì. Trường hợp này thì thời điểm xuất hóa đơn thu học phí là thời điểm thu tiền.

Bảo quản và lưu trữ hóa đơn cần đảm bảo các quy định nào?

Căn cứ Điều 6 Nghị định 123/2020/NĐ-CP quy định về bảo quản và lưu trữ hóa đơn.

Theo đó, việc bảo quản và lưu trữ hóa đơn cần đảm bảo các quy định sau:

- Đảm bảo tính an toàn, bảo mật, toàn vẹn, đầy đủ, không bị thay đổi, sai lệch trong suốt thời gian lưu trữ;

- Lưu trữ đúng và đủ thời hạn theo quy định của pháp luật kế toán;

- Hóa đơn điện tử được bảo quản, lưu trữ bằng phương tiện điện tử.

- Hóa đơn điện tử phải sẵn sàng in được ra giấy hoặc tra cứu được khi có yêu cầu.

- Hóa đơn do cơ quan thuế đặt in phải bảo quản, lưu trữ đúng với yêu cầu sau:

+ Hóa đơn chưa lập được lưu trữ, bảo quản trong kho theo chế độ lưu trữ bảo quản chứng từ có giá.

+ Hóa đơn đã lập trong các đơn vị kế toán được lưu trữ theo quy định lưu trữ, bảo quản chứng từ kế toán.

+ Hóa đơn ,đã lập trong các tổ chức, hộ, cá nhân không phải là đơn vị kế toán được lưu trữ và bảo quản như tài sản riêng của tổ chức, hộ, cá nhân đó.

Trân trọng!

Trần Thị Ngọc Huyền

Hóa đơn điện tử
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Hóa đơn điện tử
Hỏi đáp Pháp luật
Hiện nay, bắt buộc phải có hóa đơn điện tử khi giao dịch mua bán vàng đúng không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu thông báo kết quả hủy hóa đơn mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Xuất hóa đơn xăng dầu cho khách hàng không kinh doanh thì không nhất thiết phải có nội dung gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Hàng hóa dùng làm hàng mẫu có cần phải lập hóa đơn không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu số 01 đăng ký sử dụng hóa đơn điện tử mới nhất theo Nghị định 123 như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp mua hàng không có hóa đơn được trừ vào chi phí hợp lý khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hóa đơn bán lẻ có được tính vào chi phí được trừ hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Cơ sở giáo dục đào tạo xuất hóa đơn thu học phí sai thời điểm có bị xử phạt không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu hóa đơn điện tử giá trị gia tăng dùng cho một số tổ chức, doanh nghiệp đặc thù năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Người mua không lấy hóa đơn thì có phải xuất hóa đơn không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hóa đơn điện tử
190 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Hóa đơn điện tử
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào