Mức đóng bảo hiểm xã hội năm 2024 của doanh nghiệp là bao nhiêu?

Cho tôi hỏi: Mức đóng bhxh năm 2024 của doanh nghiệp là bao nhiêu? Doanh nghiệp tạm ngừng đóng BHXH năm 2024 trong trường hợp nào? (Câu hỏi của chị Hạnh - Vũng Tàu)

Mức đóng bảo hiểm xã hội năm 2024 của doanh nghiệp là bao nhiêu?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 86 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp bị hết hiệu lực bởi khoản 2 Điều 92 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015 quy định về mức đóng và phương thức đóng của người sử dụng lao động như sau:

Mức đóng và phương thức đóng của người sử dụng lao động
1. Người sử dụng lao động hằng tháng đóng trên quỹ tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này như sau:
a) 3% vào quỹ ốm đau và thai sản;
c) 14% vào quỹ hưu trí và tử tuất.
....

Theo Điều 44 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2014 quy định về mức đóng, nguồn hình thành Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cụ thể như:

Mức đóng, nguồn hình thành Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp
1. Người sử dụng lao động hằng tháng đóng tối đa 1% trên quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội của người lao động quy định tại Điều 43 của Luật này vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.
2. Nguồn hình thành Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp bao gồm:
a) Khoản đóng thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động quy định tại khoản 1 Điều này;
b) Tiền sinh lời của hoạt động đầu tư từ quỹ theo quy định tại Điều 90 và Điều 91 của Luật bảo hiểm xã hội;
c) Các nguồn thu hợp pháp khác.
......

Theo quy định Điều 22 Quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; cấp sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế ban hành kèm theo Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 về mức đóng và phương thức đóng theo quy định tại Điều 44 Luật An toàn, Vệ sinh lao động các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

Mức đóng và phương thức đóng theo quy định tại Điều 44 Luật An toàn, Vệ sinh lao động các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:
1. Từ ngày 01/6/2017, người sử dụng lao động hằng tháng đóng bằng 0,5% trên quỹ tiền lương đóng BHXH của người lao động quy định tại Khoản 1 Điều 21.
2. Trường hợp người sử dụng lao động là doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác hoạt động trong lĩnh vực nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp trả lương theo sản phẩm hoặc khoán được thực hiện theo phương thức hằng tháng, 03 tháng hoặc 06 tháng một lần.

Thông qua các quy định trên, mức đóng bảo hiểm xã hội năm 2024 của doanh nghiệp như sau:

- Quỹ ốm đau và thai sản: 3%.

- Quỹ hưu trí và tử tuất: 14%.

- Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp: 0.5%.

*Lưu ý: Mức đóng vừa liệt kê được tính trên quỹ tiền lương đóng BHXH của người lao động.

Mức đóng bảo hiểm xã hội năm 2024 của doanh nghiệp là bao nhiêu?

Mức đóng bảo hiểm xã hội năm 2024 của doanh nghiệp là bao nhiêu? (Hình từ Internet)

Doanh nghiệp tạm ngừng đóng BHXH năm 2024 trong trường hợp nào?

Theo quy định tại Điều 88 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, doanh nghiệp tạm ngừng đóng BHXH năm 2024 trong các trường hợp dưới đây:

- Tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất trong thời gian không quá 12 tháng: Trong trường hợdoanh nghiệp gặp khó khăn phải tạm dừng sản xuất, kinh doanh dẫn đến việc người lao động và doanh nghiệp không có khả năng đóng bảo hiểm xã hội.

Hết thời hạn tạm dừng trên, doanh nghiệp và người lao động tiếp tục đóng BHXH và đóng bù cho thời gian tạm dừng đóng, số tiền đóng bù không phải tính lãi chậm đóng.

- Tạm dừng đóng BHXH: Trong trường hợp người lao động đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà bị tạm giam.

Nếu người lao động bị oan, sai có cơ quan có thẩm quyền xác định thì thực hiện việc đóng bù bảo hiểm xã hội cho thời gian bị tạm giam, số tiền đóng bù không phải tính lãi chậm đóng.

Bao lâu thì doanh nghiệp đóng BHXH một lần?

Căn cứ tại khoản 5 Điều 86 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định như sau:

Tạm dừng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc
.....
5. Người sử dụng lao động là doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác hoạt động trong lĩnh vực nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp trả lương theo sản phẩm, theo khoán thì mức đóng hằng tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này; phương thức đóng được thực hiện hằng tháng, 03 tháng hoặc 06 tháng một lần.
6. Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định chi tiết khoản 5 Điều 85 và khoản 5 Điều 86 của Luật này.

Như vậy, doanh nghiệp sẽ đóng BHXH 03 tháng một lần hoặc 06 tháng một lần.

Trân trọng!

Dương Thanh Trúc

Bảo hiểm xã hội
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Bảo hiểm xã hội
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi sẩy thai như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hệ số trượt giá là gì? Công thức tính hệ số trượt giá BHXH mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Chế độ BHXH khi bố mẹ mất được quy định như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Nghỉ tết bao nhiêu ngày thì người lao động không phải đóng BHXH, BHYT?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu công văn giải trình sai số tài khoản với bảo hiểm mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Thông báo mức lãi suất tính lãi chậm đóng, truy đóng BHYT, BHXH, BHTN tại TPHCM năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời hạn cơ quan bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết hưởng chế độ bảo hiểm tai nạn lao động là bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Làm chưa được 1 năm được bao nhiêu tiền bảo hiểm xã hội?
Hỏi đáp Pháp luật
Đến tuổi nghỉ hưu nhưng chưa đủ năm đóng BHXH thì có được nhận BHXH 1 lần không?
Hỏi đáp Pháp luật
Cách xử lý khi người lao động đóng trùng bảo hiểm xã hội?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Bảo hiểm xã hội
178 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Bảo hiểm xã hội
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào