Thời hạn thông báo thu hồi đất là khi nào? Cơ quan nào có thẩm quyền thông báo thu hồi đất?

Cho tôi hỏi Thời hạn thông báo thu hồi đất là khi nào? (Câu hỏi của chị Vân - Đồng Nai)

Thời hạn thông báo thu hồi đất là khi nào?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 67 Luật Đất đai 2013 quy định về thông báo thu hồi đất và chấp hành quyết định thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng như sau:

Thông báo thu hồi đất và chấp hành quyết định thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng
1. Trước khi có quyết định thu hồi đất, chậm nhất là 90 ngày đối với đất nông nghiệp và 180 ngày đối với đất phi nông nghiệp, cơ quan nhà nước có thẩm quyền phải thông báo thu hồi đất cho người có đất thu hồi biết. Nội dung thông báo thu hồi đất bao gồm kế hoạch thu hồi đất, điều tra, khảo sát, đo đạc, kiểm đếm.
2. Trường hợp người sử dụng đất trong khu vực thu hồi đất đồng ý để cơ quan nhà nước có thẩm quyền thu hồi đất trước thời hạn quy định tại khoản 1 Điều này thì Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định thu hồi đất mà không phải chờ đến hết thời hạn thông báo thu hồi đất.
3. Người có đất thu hồi có trách nhiệm phối hợp với cơ quan, tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng trong quá trình điều tra, khảo sát, đo đạc, kiểm đếm, xây dựng phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư.
4. Khi quyết định thu hồi đất có hiệu lực thi hành và phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt được công bố công khai, người có đất thu hồi phải chấp hành quyết định thu hồi đất.

Như vây, việc thông báo thu hồi đất được thực hiện trong trường hợp thu hồi đất vì các mục đích sau bao gồm:

- Mục đích quốc phòng, an ninh.

- Phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng.

Theo đó, đối với từng loại đất thì thời hạn thông báo thu hồi đất sẽ khác nhau:

[1] Đối với đất nông nghiệp: thời hạn thông báo thu hồi đất là 90 ngày trước khi có quyết định thu hồi đất.

[2] Đối với đất phi nông nghiệp: thời hạn thông báo thu hồi đất là 180 ngày trước khi có quyết định thu hồi đất.

Nếu người sử dụng đất bị thu hồi đồng ý để cơ quan có thẩm quyền có thể thu hồi đất trước thời hạn trên thì không phải chờ đến hết thời hạn thông báo thu hồi đất Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định thu hồi đất.

Thời hạn thông báo thu hồi đất là khi nào?

Thời hạn thông báo thu hồi đất là khi nào? Cơ quan nào có thẩm quyền thông báo thu hồi đất? (Hình từ Internet)

Cơ quan nào có thẩm quyền thông báo thu hồi đất?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 69 Luật Đất đai 2013 quy định về trình tự, thủ tục thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng như sau:

Trình tự, thủ tục thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng
1. Xây dựng và thực hiện kế hoạch thu hồi đất, điều tra, khảo sát, đo đạc, kiểm đếm được quy định như sau:
a) Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền thu hồi đất ban hành thông báo thu hồi đất.

Bên cạnh đó, căn cứ tại Điều 66 Luật Đất đai 2013 quy định về thẩm quyền thu hồi đất cụ thể như:

Thẩm quyền thu hồi đất
1. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:
a) Thu hồi đất đối với tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 Điều này;
b) Thu hồi đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn.
2. Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:
a) Thu hồi đất đối với hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư;
b) Thu hồi đất ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam.
3. Trường hợp trong khu vực thu hồi đất có cả đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất hoặc ủy quyền cho Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thu hồi đất.

Thông qua các quy định trên, cơ quan có thẩm quyền thông báo thu hồi đất là cơ quan có thẩm quyền thu hồi đất bao gồm:

[1] Ủy ban nhân dân cấp tỉnh thông báo thu hồi đất đối với các đối tượng sau:

- Tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài.

- Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài.

- Đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn.

[2] Ủy ban nhân dân cấp huyện thông báo thu hồi đất với các đối tượng sau:

- Hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư.

- Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

[3] Trường hợp thu hồi đất có các đối tượng thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh và cấp huyện thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất hoặc ủy quyền cho Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thu hồi đất.

Nhà nước quyết định thu hồi đất trong trường hợp nào?

Theo quy định Điều 16 Luật Đất đai 2013, Nhà nước quyết định thu hồi đất trong trường hợp như sau:

- Thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng.

- Thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai.

- Thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người.

Trân trọng!

Dương Thanh Trúc

Thu hồi đất
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Thu hồi đất
Hỏi đáp Pháp luật
Các trường hợp không được bồi thường tài sản gắn liền với đất khi Nhà nước thu hồi đất theo Luật Đất đai 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Luật Đất đai 2024 quy định đất nông nghiệp bị thu hồi có thể được bồi thường bằng nhà ở?
Hỏi đáp Pháp luật
Đất không có người thừa kế có bị thu hồi không?
Hỏi đáp Pháp luật
Cá nhân tự nguyện trả lại đất có được bồi thường về tài sản trên đất không?
Hỏi đáp Pháp luật
Đã có thông báo thu hồi đất thì có làm thủ tục thừa kế được không?
Hỏi đáp Pháp luật
Đất bị thu hồi được bồi thường theo giá thị trường hay theo giá nhà nước?
Hỏi đáp Pháp luật
Mức bồi thường đối với cây lâu năm khi nhà nước thu hồi đất là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Ban Quản lý khu công nghệ cao, khu kinh tế có thẩm quyền thu hồi đất không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thuế TNDN khi nhận tiền bồi thường công trình trong trường hợp nhà nước thu hồi đất được thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hạch toán tiền bồi thường khi nhà nước thu hồi đất như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thu hồi đất
3643 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thu hồi đất
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào