23:00 | 16/09/2023
Loading...

Giáo viên giáo dục nghề nghiệp không cần đầy đủ các tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn nghiệp vụ từ ngày 15/10/2023?

Cho tôi hỏi nếu tôi không đáp ứng đủ tiêu chuẩn về năng lực huyên môn nghiệp vụ của giáo viên giáo dục nghề nghiệp có được không? Mong được giải đáp thắc mắc!

Mã số và chức danh của giáo viên giáo dục nghề nghiệp từ ngày 15/10/2023 quy định như thế nào?

Căn cứ theo khoản 2 Điều 2 Thông tư 07/2023/TT-BLĐTBXH quy định về chức danh, mã số chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp như sau:

Chức danh, mã số chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp
...
2. Mã số chức danh nghề nghiệp giáo viên giáo dục nghề nghiệp
a) Giáo viên giáo dục nghề nghiệp cao cấp - Mã số: V.09.02.05;
b) Giáo viên giáo dục nghề nghiệp chính - Mã số: V.09.02.06;
c) Giáo viên giáo dục nghề nghiệp lý thuyết - Mã số: V.09.02.07;
d) Giáo viên giáo dục nghề nghiệp thực hành - Mã số: V.09.02.08;
đ) Giáo viên giáo dục nghề nghiệp - Mã số: V.09.02.09.

Theo đó, từ ngày 15/10/2023, giáo viên giáo dục nghề nghiệp gồm có:

- Giáo viên giáo dục nghề nghiệp cao cấp;

- Giáo viên giáo dục nghề nghiệp chính;

- Giáo viên giáo dục nghề nghiệp lý thuyết;

- Giáo viên giáo dục nghề nghiệp thực hành;

- Giáo viên giáo dục nghề nghiệp.

Giáo viên giáo dục nghề nghiệp không cần đầy đủ các tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn nghiệp vụ từ ngày 15/10/2023?

Giáo viên giáo dục nghề nghiệp không cần đầy đủ các tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn nghiệp vụ từ ngày 15/10/2023? (Hình từ Internet)

Giáo viên giáo dục nghề nghiệp không cần đầy đủ các tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn nghiệp vụ từ ngày 15/10/2023?

Căn cứ theo khoản 3 Điều 9 Thông tư 07/2023/TT-BLĐTBXH quy định về giáo viên giáo dục nghề nghiệp cao cấp - mã số: V.09.02.05 như sau:

Giáo viên giáo dục nghề nghiệp cao cấp - Mã số: V.09.02.05
...
3. Tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ
...
đ) Chủ biên hoặc tham gia biên soạn 01 (một) giáo trình hoặc chủ biên 01 (một) sách chuyên khảo phù hợp với ngành, nghề được phân công giảng dạy đã được xuất bản;
e) Chủ trì thực hiện 02 (hai) nhiệm vụ khoa học và công nghệ cấp cơ sở hoặc 01 (một) nhiệm vụ khoa học và công nghệ cấp cao hơn đã được nghiệm thu với kết quả đạt yêu cầu trở lên hoặc là tác giả chính của 02 (hai) bài báo khoa học đăng trên tạp chí khoa học quốc tế hoặc trong nước (trong danh mục có tính điểm của Hội đồng Giáo sư Nhà nước);
g) Đạt giải trong Hội giảng toàn quốc hoặc chủ trì hoặc tham gia thiết kế, chế tạo ít nhất 01 (một) đồ dùng, thiết bị dạy học đạt giải trong Hội thi thiết bị tự làm toàn quốc hoặc đạt giải trong các cuộc thi, kỳ thi khác cấp quốc gia hoặc bồi dưỡng được ít nhất 01 (một) giáo viên, giảng viên đạt giải trong Hội giảng toàn quốc hoặc bồi dưỡng được ít nhất 01 (một) người học đạt giải trong cuộc thi, kỳ thi khác cấp quốc gia trở lên hoặc tương đương;
Trường hợp viên chức không đạt 01 (một) trong 03 (ba) tiêu chuẩn quy định tại điểm đ, điểm e và điểm g khoản này thì 01 (một) trong 02 (hai) tiêu chuẩn còn lại phải đạt gấp 02 (hai) lần;

Căn cứ tại khoản 3 Điều 10 Thông tư 07/2023/TT-BLĐTBXH quy định về giáo viên giáo dục nghề nghiệp chính - mã số: V.09.02.06 như sau:

Giáo viên giáo dục nghề nghiệp chính - Mã số: V.09.02.06
...
3. Tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ
...
Trường hợp viên chức không đạt 01 (một) trong 03 (ba) tiêu chuẩn quy định tại điểm đ, điểm e và điểm g khoản này thì 01 (một) trong 02 (hai) tiêu chuẩn còn lại phải đạt gấp 02 (hai) lần;

Theo đó, giáo viên giáo dục nghề nghiệp không cần đáp ứng đầy đủ các điều kiện về năng lực chuyên môn nghiệp vụ khi đảm bảo được điều kiện sau:

- Chỉ áp dụng đối với chức danh giáo viên giáo dục nghề nghiệp chính và giáo viên giáo dục nghề nghiệp cao cấp;

- Chỉ được thiếu 01 trong 03 tiêu chuẩn theo quy định pháp luật;

- Khi thiếu 01 trong 03 tiêu chuẩn được cho phép thì 01 trong 02 tiêu chuẩn còn lại phải đạt gấp đôi.

Để trở thành giáo viên giáo dục nghề nghiệp cần đáp ứng những điều kiện nào?

Căn cứ theo Điều 53 Luật Giáo dục nghề nghiệp 2014 quy định về nhà giáo trong cơ sở hoạt động giáo dục nghề nghiệp như sau:

Nhà giáo trong cơ sở hoạt động giáo dục nghề nghiệp
1. Nhà giáo trong cơ sở hoạt động giáo dục nghề nghiệp bao gồm nhà giáo dạy lý thuyết, nhà giáo dạy thực hành hoặc nhà giáo vừa dạy lý thuyết vừa dạy thực hành.
2. Nhà giáo trong trung tâm giáo dục nghề nghiệp, trường trung cấp được gọi là giáo viên; nhà giáo trong trường cao đẳng được gọi là giảng viên.
3. Chức danh của nhà giáo trong cơ sở giáo dục nghề nghiệp bao gồm giáo viên, giáo viên chính, giáo viên cao cấp; giảng viên, giảng viên chính, giảng viên cao cấp.
4. Nhà giáo trong cơ sở hoạt động giáo dục nghề nghiệp phải đáp ứng các tiêu chuẩn sau đây:
a) Có phẩm chất, đạo đức tốt;
b) Đạt trình độ chuẩn được đào tạo về chuyên môn và nghiệp vụ;
c) Có đủ sức khỏe theo yêu cầu nghề nghiệp;
d) Có lý lịch rõ ràng.

Theo đó, để trở thành giáo viên trong cơ sở giáo dục nghề nghiệp cần đáp ứng các điều kiện sau:

- Có phẩm chất, đạo đức tốt;

- Đạt trình độ chuẩn được đào tạo về chuyên môn và nghiệp vụ;

- Có đủ sức khỏe theo yêu cầu nghề nghiệp;

- Có lý lịch rõ ràng.

Lưu ý: Thông tư 07/2023/TT-BLĐTBXH có hiệu lực từ ngày 15/10/2023

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giáo dục nghề nghiệp

Chu Tường Vy

Giáo dục nghề nghiệp
Hỏi đáp mới nhất về Giáo dục nghề nghiệp
Hỏi đáp Pháp luật
Giáo viên giáo dục nghề nghiệp không cần đầy đủ các tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn nghiệp vụ từ ngày 15/10/2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Có những phương pháp xây dựng định mức kinh tế kỹ thuật về đào tạo trong lĩnh vực giáo dục nghề nghiệp nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Giảng viên giáo dục nghề nghiệp được hưởng mức lương là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Nội dung chi và mức chi cho hoạt động đánh giá cấp thẻ kiểm định viên chất lượng giáo dục nghề nghiệp sẽ áp dụng quy định nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hội viên chính thức của Hiệp hội Các trường cao đẳng nghề nghiệp ngoài công lập Việt Nam phải đáp ứng tiêu chuẩn gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Trường hợp nào Hiệp hội Các trường cao đẳng nghề nghiệp ngoài công lập Việt Nam sẽ giải thể?
Hỏi đáp Pháp luật
Có bao nhiêu tiêu chuẩn về chuyên môn của nhà giáo giáo dục nghề nghiệp trình độ sơ cấp theo dự thảo mới?
Hỏi đáp Pháp luật
Dự kiến: Nâng tổng điểm đánh giá tối đa đối với nhà giáo giáo dục nghề nghiệp?
Hỏi đáp pháp luật
Khi nào Luật Giáo dục nghề nghiệp đi vào cuộc sống?
Hỏi đáp pháp luật
Việc áp dụng Luật Giáo dục nghề nghiệp
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Giáo dục nghề nghiệp có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào