Cách tính 2/3 một suất thừa kế như thế nào?

Xin hỏi cách tính 2/3 một suất thừa kế như thế nào ạ? Áp dụng trong trường hợp nào?

Cách tính 2/3 một suất thừa kế như thế nào?

Theo quy định tại điều 644 Bộ luật Dân sự 2015 quy định như sau:

Điều 644. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc
1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:
a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;
b) Con thành niên mà không có khả năng lao động.
2. Quy định tại khoản 1 Điều này không áp dụng đối với người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 620 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 621 của Bộ luật này.

Quy định này có nghĩa là nếu không có di chúc thì toàn bộ di sản của người chết để lại sẽ được chia theo pháp luật.

Theo đó, những người thừa kế ở hàng thứ nhất sẽ được hưởng một phần tài sản bằng nhau trong tổng số di sản để lại. Nhưng vì có di chúc mà di chúc đó không cho những người có quyền thừa kế được hưởng di sản nên pháp luật quy định họ sẽ được hưởng phần di sản bằng 2/3 suất của một người thừa kế theo luật.

Cụ thể: A và B có khối tài sản chung trị giá 600tr, B có tài sản riêng trị giá 180tr. A và B có 2 người con là X và Y( X 18t và Y 12T). B chết để lại di chúc cho M 200tr, cho N 100tr. Hãy chia di sản của B?

Theo trường hợp trên, những người thừa kế theo pháp luật của B gồm có A, X, Y( ba người). Trong đó A (chồng) và Y, (con chưa thành niên) là những người được hưởng thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc.

Trong trường hợp này, di sản của B sẽ được chia như sau:

Di sản thừa kế của B: (600/2)+ 180 = 480tr

Theo di chúc thì B mới chỉ định đoạt 300tr cho cả M và N nên phần tài sản của B còn lại là 180tr.

Số tài sản còn lại sẽ được chia thừa kế theo pháp luật. Những người được chia di sản theo pháp luật của B trong trường hợp này bao gồm: A=X=Y= 180tr:3= 60 tr

Theo quy định của pháp luật thì A, Y là những người được hưởng di sản không phụ thuộc vào nội dung di chúc theo quy định tại Điều 669 BLDS. Theo đó đáng ra họ được hưởng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật là:

160tr x 2/3= 106,67tr.

Nhưng do di chúc để lại cho M và N 300 triệu nên quyền lợi của họ không được bảo đảm. Cụ thể, A và Y mới chỉ nhận được số tài sản thừa kế là 60tr nên cần phải lấy số tiền mà M và N được hưởng để chia cho A và Y.

Cụ thể tổng số tiền được bù sẽ là (106,67 - 60)*2 = 93,34 tr

M và N được nhận tài sản theo tỉ lệ 2/1 nên M phải bù 62,22tr, N bù 31,12tr, chia đều cho A và Y mỗi người 46,46tr.

Cách tính 2/3 một suất thừa kế như thế nào?

Cách tính 2/3 một suất thừa kế như thế nào? (Hình từ Internet)

Trân trọng!

Thừa kế
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Thừa kế
Hỏi đáp Pháp luật
Con cái bị truất quyền thừa kế tài sản của cha mẹ khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mức hưởng của những người thừa kế không phụ thuộc di chúc là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Người nước ngoài có bất động sản tại Việt Nam mất thì chia thừa kế theo pháp luật nước nào?
Hỏi đáp pháp luật
Cách tính 2/3 một suất thừa kế như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu văn bản từ chối thừa kế mới nhất 2024 và hướng dẫn cách viết?
Hỏi đáp Pháp luật
06 đối tượng không có tên trong di chúc vẫn được hưởng thừa kế?
Hỏi đáp Pháp luật
Con nuôi sẽ được thừa kế tài sản hợp pháp trong trường hợp nào?
Hỏi đáp pháp luật
Có phải con chưa thành niên sẽ được hưởng 2/3 suất của người thừa kế không?
Hỏi đáp pháp luật
Người thừa kế trong dân sự là ai?
Hỏi đáp Pháp luật
Trẻ sơ sinh có quyền thừa kế không? Quy định về việc hưởng di sản của trẻ sơ sinh như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thừa kế
Thư Viện Pháp Luật
1,027 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thừa kế
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào