Giáo viên mầm non có vi phạm pháp luật không nếu bỏ đói trẻ?

Chào anh/chị, dạo gần đây tôi có đọc báo và có thấy vụ việc một cô giáo mầm non có hành vi bỏ đói trẻ. Anh/chị cho tôi hỏi giáo viên mầm non bỏ đói trẻ như vậy có vi phạm pháp luật không ạ? Hành vi này có bị phạt tiền không? Mong anh/chị tư vấn!

Giáo viên mầm non bỏ đói trẻ có vi phạm pháp luật không?

Tại Điều 6 Luật Trẻ em 2016 quy định các hành vi nghiêm cấm trong luật trẻ em như sau:

1. Tước đoạt quyền sống của trẻ em.

2. Bỏ rơi, bỏ mặc, mua bán, bắt cóc, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.
3. Xâm hại tình dục, bạo lực, lạm dụng, bóc lột trẻ em.
4. Tổ chức, hỗ trợ, xúi giục, ép buộc trẻ em tảo hôn.
5. Sử dụng, rủ rê, xúi giục, kích động, lợi dụng, lôi kéo, dụ dỗ, ép buộc trẻ em thực hiện hành vi vi phạm pháp luật, xúc phạm danh dự, nhân phẩm người khác.
6. Cản trở trẻ em thực hiện quyền và bổn phận của mình.
7. Không cung cấp hoặc che giấu, ngăn cản việc cung cấp thông tin về trẻ em bị xâm hại hoặc trẻ em có nguy cơ bị bóc lột, bị bạo lực cho gia đình, cơ sở giáo dục, cơ quan, cá nhân có thẩm quyền.
8. Kỳ thị, phân biệt đối xử với trẻ em vì đặc Điểm cá nhân, hoàn cảnh gia đình, giới tính, dân tộc, quốc tịch, tín ngưỡng, tôn giáo của trẻ em.

Theo Khoản 6 Điều 4 Luật trẻ em 2016 giải thích về hành vi bạo lực trẻ em như sau :

Bạo lực trẻ em là hành vi hành hạ, ngược đãi, đánh đập; xâm hại thân thể, sức khỏe; lăng mạ, xúc phạm danh dự, nhân phẩm; cô lập, xua đuổi và các hành vi cố ý khác gây tổn hại về thể chất, tinh thần của trẻ em.

Giáo viên mầm non bỏ đói trẻ có vi phạm pháp luật không?

Giáo viên mầm non bỏ đói trẻ có vi phạm pháp luật không? (Hình từ Internet)

Việc giáo viên mầm non bỏ đói trẻ, được coi là bạo lực trẻ em do đây là hành vi cố ý, ngược đãi trẻ và gây tổn hại trực tiếp cho sức khỏe của trẻ em. Đây là hành vi bị nghiêm cấm theo quy định.

Do đó, hành vi bỏ đói trẻ của giáo viên mầm non là hành vi vi phạm pháp luật.

Giáo viên mầm non bỏ đói trẻ bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo Điều 22 Nghị định 130/2021/NĐ-CP quy định về mức xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định về cấm bạo lực với trẻ em như sau:

1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Bắt nhịn ăn, nhịn uống, không cho hoặc hạn chế vệ sinh cá nhân; bắt sống ở nơi có môi trường độc hại, nguy hiểm hoặc các hình thức đối xử tồi tệ khác với trẻ em;
b) Gây tổn hại về tinh thần, xúc phạm nhân phẩm, danh dự, lăng mạ, chửi mắng, đe dọa, cách ly ảnh hưởng đến sự phát triển của trẻ em;
c) Cô lập, xua đuổi hoặc dùng các biện pháp trừng phạt để dạy trẻ em gây tổn hại về thể chất, tinh thần của trẻ em;
d) Thường xuyên đe dọa trẻ em bằng các hình ảnh, âm thanh, con vật, đồ vật làm trẻ em sợ hãi, tổn hại về tinh thần.
2. Biện pháp khắc phục hậu quả:
a) Buộc chịu mọi chi phí để khám bệnh, chữa bệnh (nếu có) cho trẻ em đối với hành vi vi phạm tại khoản 1 Điều này;
b) Buộc tiêu hủy vật phẩm gây hại cho sức khỏe trẻ em đối với hành vi vi phạm tại điểm d khoản 1 Điều này.

Pháp luật quy định người nào bắt trẻ em nhịn ăn, nhịn uống có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng và bị buộc thực hiện các biện pháp khắc phục theo quy định nêu trên.

Giáo viên mầm non bỏ đói trẻ có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Căn cứ Điều 140 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bởi Điều 2 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định về tội hành hạ người khác như sau:

1. Người nào đối xử tàn ác hoặc làm nhục người lệ thuộc mình nếu không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 185 của Bộ luật này, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm:
a) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;
b) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 31% trở lên;
c) Đối với 02 người trở lên.

Thêm vào đó, Điều 185 Bộ luật hình sự 2015 quy định về tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu hoặc người có công nuôi dưỡng mình như sau:

1. Người nào đối xử tồi tệ hoặc có hành vi bạo lực xâm phạm thân thể ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu hoặc người có công nuôi dưỡng mình thuộc một trong những trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
a) Thường xuyên làm cho nạn nhân bị đau đớn về thể xác, tinh thần;
b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:
a) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu;
b) Đối với người khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng hoặc người mắc bệnh hiểm nghèo.

Người không có mối quan hệ ruột thịt có hành vi đối xử tồi tệ hoặc có hành vi bạo lực xâm phạm thân thể của trẻ một cách thường xuyên làm cho trẻ đau đớn về thể xác, tinh thần hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hành hạ người khác.

Vậy, giáo viên mầm non bỏ đói trẻ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hành hạ người khác với mức phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 03 năm.

Trân trọng!

Trần Thúy Nhàn

Giáo viên mầm non
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Giáo viên mầm non
Hỏi đáp pháp luật
Phải được xếp loại chất lượng ở mức hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ thì giáo viên mầm non mới được thi thăng hạng chức danh?
Hỏi đáp Pháp luật
Giáo viên mầm non hiện nay có bậc lương là bao nhiêu? Giáo viên mầm non có những mã số nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hệ số lương cao nhất đối với giáo viên mầm non là bao nhiêu? Giáo viên mầm non hạng I có nhiệm vụ gì?
Hỏi đáp pháp luật
Có được hưởng phụ cấp và trợ cấp đối với giáo viên mầm non khi nghỉ hè?
Hỏi đáp pháp luật
Đang trong thời gian thử việc thì giáo viên mầm non ở miền núi có được hưởng phụ cấp ưu đãi hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Hằng năm giáo viên mầm non phải bồi dưỡng chuyên môn nghiệp vụ bao nhiêu tuần?
Hỏi đáp pháp luật
Giáo viên mầm non có vi phạm pháp luật không nếu bỏ đói trẻ?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giáo viên mầm non
873 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Giáo viên mầm non
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào