09:53 | 14/11/2022
Loading...

Xin cấp lại giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp trong bao lâu?

Xin chào ban biên tập, công ty chúng tôi có giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp nhưng vừa rồi do sơ xuất nên bị rách, bây giờ muốn đổi lại thì có lâu không? Việc gia hạn giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp có bị giới hạn số lần không? Xin được giải đáp.

Xin cấp lại giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp trong bao lâu?

Căn cứ Điều 13 Nghị định 40/2018/NĐ-CP quy định cấp lại giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp như sau:

1. Trong trường hợp giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp bị mất, bị rách hoặc bị tiêu hủy, doanh nghiệp bán hàng đa cấp có trách nhiệm nộp đơn đề nghị cấp lại giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp theo Mẫu số 04 tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này tới Bộ Công Thương (gửi trực tiếp hoặc qua đường bưu điện).
2. Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận được đơn đề nghị cấp lại giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp hợp lệ, Bộ Công Thương cấp lại giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp cho doanh nghiệp.

Công ty anh/chị xin cấp lại giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp thì sẽ được Bộ Công Thương cấp lại giấy trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận đợc đơn đề nghị cấp lại hợp lệ.

Hoạt động bán hàng đa cấp (Hình từ Internet)

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp có bị giới hạn số lần gia hạn không?

Theo Điều 14 Nghị định 40/2018/NĐ-CP quy định gia hạn giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp như sau:

1. Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp được gia hạn nhiều lần, mỗi lần có thời hạn 05 năm.
2 Doanh nghiệp bán hàng đa cấp được gia hạn giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp trong trường hợp đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 7 Nghị định này.
3. Trước khi giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp hết hiệu lực ít nhất 03 tháng, doanh nghiệp bán hàng đa cấp có trách nhiệm thực hiện thủ tục gia hạn giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp.
4. Hồ sơ đề nghị gia hạn giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp bao gồm:
a) Đơn đề nghị gia hạn giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp theo Mẫu số 05 tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này;
b) Các tài liệu quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 9 Nghị định này;
c) Các tài liệu quy định tại khoản 4, khoản 5, khoản 6, khoản 7, khoản 8 và khoản 9 Điều 9 Nghị định này trong trường hợp có thay đổi so với lần sửa đổi, bổ sung giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp gần nhất.
5. Trình tự, thủ tục gia hạn giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp thực hiện theo quy định tại Điều 10 Nghị định này.

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp không bị giới hạn số lần gia hạn, có thể gia hạn nhiều lần, mỗi lần có thời hạn 05 năm.

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp trong những trường hợp nào?

Tại Điều 16 Nghị định 40/2018/NĐ-CP quy định thu hồi giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp như sau:

1. Bộ Công Thương thu hồi giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp trong những trường hợp sau đây:
a) Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy tờ có giá trị pháp lý tương đương bị thu hồi hoặc doanh nghiệp giải thể, phá sản theo quy định của pháp luật;
b) Hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp có thông tin gian dối;
c) Doanh nghiệp bị xử phạt về một trong các hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều 5 hoặc khoản 3 Điều 47 Nghị định này trong quá trình tổ chức hoạt động bán hàng đa cấp theo quy định của pháp luật;
d) Doanh nghiệp không khắc phục kịp thời theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền về quản lý hoạt động bán hàng đa cấp để đáp ứng đầy đủ các điều kiện quy định tại Điều 7 Nghị định này trong quá trình hoạt động bán hàng đa cấp.
2. Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp hết hiệu lực kể từ ngày quyết định thu hồi giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp có hiệu lực pháp luật.
3. Trình tự, thủ tục thu hồi giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp:
a) Bộ Công Thương ban hành quyết định thu hồi giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp khi xảy ra một trong các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này;
b) Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày quyết định thu hồi giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp có hiệu lực, Bộ Công Thương có trách nhiệm thông báo cho các Sở Công Thương trên toàn quốc theo một trong các phương thức quy định tại khoản 5 Điều 10 Nghị định này và công bố trên trang thông tin điện tử của Bộ Công Thương.

Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp sẽ bị thu hồi trong những trường hợp trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp
Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp
Hỏi đáp mới nhất về Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp
Hỏi đáp pháp luật
Xin cấp lại giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp trong bao lâu?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào