09:22 | 07/11/2022
Loading...

Hộ kinh doanh có được kinh doanh tại hai địa điểm không? Hộ gia đình làm muối có bắt buộc đăng ký hộ kinh doanh?

Hộ kinh doanh kinh doanh tại hai địa điểm kinh doanh có được không? Hộ kinh doanh ngừng kinh doanh mà không thông báo thì có bị thu hồi Giấy đăng ký kinh doanh? Hộ gia đình làm muối có bắt buộc đăng ký hộ kinh doanh?

Hộ kinh doanh kinh doanh tại hai địa điểm kinh doanh có được không?

Liên quan đến hoạt động của hộ kinh doanh. Cho hỏi: Hộ kinh doanh có được kinh doanh tại hai địa điểm không?

Trả lời:

Tại Điều 86 Nghị định 01/2021/NĐ-CP thì địa điểm của hộ kinh doanh được quy định như sau:

1. Địa điểm kinh doanh của hộ kinh doanh là nơi hộ kinh doanh thực hiện hoạt động kinh doanh.
2. Một hộ kinh doanh có thể hoạt động kinh doanh tại nhiều địa điểm nhưng phải chọn một địa điểm để đăng ký trụ sở hộ kinh doanh và phải thông báo cho Cơ quan quản lý thuế, cơ quan quản lý thị trường nơi tiến hành hoạt động kinh doanh đối với các địa điểm kinh doanh còn lại.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì hộ kinh doanh được quyền kinh doanh tại nhiều địa điểm.

Hộ kinh doanh có được kinh doanh tại hai địa điểm không? Hộ gia đình làm muối có bắt buộc đăng ký hộ kinh doanh?

Hộ kinh doanh có được kinh doanh tại hai địa điểm không? Hộ gia đình làm muối có bắt buộc đăng ký hộ kinh doanh? (Hình từ Internet)

Hộ kinh doanh ngừng kinh doanh mà không thông báo thì có bị thu hồi Giấy đăng ký kinh doanh?

Cho hỏi: Theo quy định thì hộ kinh doanh ngừng kinh doanh mà không thông báo thì có bị thu hồi Giấy đăng ký kinh doanh không?

Trả lời:
Tại Điều 91 Nghị định 01/2021/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp, có quy định:
Điều 91. Tạm ngừng kinh doanh, tiếp tục kinh doanh trước thời hạn đã thông báo của hộ kinh doanh
1. Trường hợp tạm ngừng kinh doanh từ 30 ngày trở lên, hộ kinh doanh phải thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký kinh doanh và Cơ quan thuế trực tiếp quản lý.

Như vậy, hộ kinh doanh từ 30 ngày trở lên thì phải thông báo với Cơ quan đã đăng ký kinh doanh và cơ quan quản lý thuế trực tiếp.

Và tại điểm b khoản 1 Điều 93 Nghị định 01/2021/NĐ-CP này cũng có quy định về các trường hợp hộ kinh doanh bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.

Ngừng hoạt động kinh doanh quá 06 tháng liên tục mà không thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đăng ký và Cơ quan thuế;

Như vậy, nếu hộ kinh doanh ngừng kinh doanh quá 6 tháng liên tục mà không thông báo thì sẽ bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.

Hộ gia đình làm muối có bắt buộc đăng ký hộ kinh doanh?

Nhờ luật sư làm rõ trường hợp hộ gia đình làm muối thì có bắt buộc đăng ký hoạt động theo hình thức hộ kinh doanh hay không?

Trả lời:

Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 79 Nghị định 01/2021/NĐ-CP thì:

Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, kinh doanh thời vụ, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký hộ kinh doanh, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương.

Như vậy, theo quy định này, hộ gia đình làm muối không phải đăng ký hộ kinh doanh.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Đăng ký hộ kinh doanh

Mạc Duy Văn

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào