11:19 | 04/11/2022
Loading...

Có được chuyển qua thành lập hộ kinh doanh khi đã giải thể công ty không?

Giải thể công ty rồi thì có chuyển qua thành lập hộ kinh doanh được không? Có được đặt tên riêng hộ kinh doanh trùng nhau trong phạm vi tỉnh không? Có được bán hộ kinh doanh? Câu hỏi của chị Hà (Bình Định)

Giải thể công ty rồi thì có chuyển qua thành lập hộ kinh doanh được không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 80 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về quyền thành lập hộ kinh doanh và nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh như sau:

1. Cá nhân, thành viên hộ gia đình là công dân Việt Nam có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của Bộ luật Dân sự có quyền thành lập hộ kinh doanh theo quy định tại Chương này, trừ các trường hợp sau đây:
a) Người chưa thành niên, người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự; người bị mất năng lực hành vi dân sự; người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi;
b) Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, bị tạm giam, đang chấp hành hình phạt tù, đang chấp hành biện pháp xử lý hành chính tại cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc hoặc đang bị Tòa án cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định;
c) Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật có liên quan.

Như vậy, việc đã giải thể do làm ăn thua lỗ của công ty trước không ảnh hưởng gì đến quyền thành lập hộ kinh doanh, nếu bạn không rơi vào một trong các trường hợp trên thì hoàn toàn được thành lập hộ kinh doanh như bạn đã đề cập.

Có được chuyển qua thành lập hộ kinh doanh khi đã giải thể công ty không?

Có được chuyển qua thành lập hộ kinh doanh khi đã giải thể công ty không? (Hình từ Internet)

Có được đặt tên riêng hộ kinh doanh trùng nhau trong phạm vi tỉnh không?

Điều 88 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định đặt tên hộ kinh doanh như sau:

1. Hộ kinh doanh có tên gọi riêng. Tên hộ kinh doanh bao gồm hai thành tố theo thứ tự sau đây:
a) Cụm từ “Hộ kinh doanh”;
b) Tên riêng của hộ kinh doanh.
Tên riêng được viết bằng các chữ cái trong bảng chữ cái tiếng Việt, các chữ F, J, Z, W, có thể kèm theo chữ số, ký hiệu.
2. Không được sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc để đặt tên riêng cho hộ kinh doanh.
3. Hộ kinh doanh không được sử dụng các cụm từ “công ty”, “doanh nghiệp” để đặt tên hộ kinh doanh.
4. Tên riêng hộ kinh doanh không được trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi cấp huyện.

Theo quy định này thì tên riêng hộ kinh doanh không được trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi cấp huyện.

Tức là trường hợp của anh/chị: Nếu hộ kinh doanh đã đăng ký ở cùng huyện thì anh/chị không được đặt tên là "Hộ kinh doanh hải sản K" vì đã bị trùng tên riêng trong phạm vi cấp huyện.

Trường hợp hộ kinh doanh đã đăng ký ở khác huyện (cùng tỉnh) thì anh/chị vẫn có thể đặt tên là "Hộ kinh doanh hải sản K".

Có được bán hộ kinh doanh?

Căn cứ theo Khoản 3 Điều 90 Nghị định 01/2021/NĐ-CP có quy định về thay đổi chủ hộ kinh doanh như sau:

........
3. Trường hợp thay đổi chủ hộ kinh doanh thì hộ kinh doanh gửi hồ sơ thông báo thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh đến Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký. Hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau đây:
a) Thông báo thay đổi chủ hộ kinh doanh do chủ hộ kinh doanh cũ và chủ hộ kinh doanh mới ký hoặc do chủ hộ kinh doanh mới ký trong trường hợp thay đổi chủ hộ kinh doanh do thừa kế;
b) Hợp đồng mua bán hoặc các giấy tờ chứng minh hoàn tất việc mua bán trong trường hợp bán hộ kinh doanh; hợp đồng tặng cho đối với trường hợp tặng cho hộ kinh doanh; bản sao văn bản xác nhận quyền thừa kế hợp pháp của người thừa kế trong trường hợp thay đổi chủ hộ kinh doanh do thừa kế;
c) Bản sao biên bản họp thành viên hộ gia đình về việc thay đổi chủ hộ kinh doanh đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh;
d) Bản sao văn bản ủy quyền của thành viên hộ gia đình cho một thành viên làm chủ hộ kinh doanh đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh.

Theo như quy định trên pháp luật hiện nay đã có quy định về trường hợp thay đổi chủ hộ kinh doanh trong trường hợp bán hộ kinh doanh. Trong trường hợp của bạn khi bán hộ kinh doanh bạn nên xác lập hợp đồng mua bán để thuận lợi trong việc làm thủ tục thay đổi chủ hộ kinh doanh từ bạn sang người mua.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký hộ kinh doanh

Vũ Thiên Ân

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào