10:01 | 20/10/2022
Loading...

Có được phép góp vốn thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn đối với chủ doanh nghiệp tư nhân không?

Cho hỏi có được phép góp vốn thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn đối với chủ doanh nghiệp tư nhân không?- Thắc mắc của chú Tài (Quảng Trị).

Chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền góp vốn thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn không?

Tại Điều 188 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định về doanh nghiệp tư nhân như sau:

1. Doanh nghiệp tư nhân là doanh nghiệp do một cá nhân làm chủ và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp.
2. Doanh nghiệp tư nhân không được phát hành bất kỳ loại chứng khoán nào.
3. Mỗi cá nhân chỉ được quyền thành lập một doanh nghiệp tư nhân. Chủ doanh nghiệp tư nhân không được đồng thời là chủ hộ kinh doanh, thành viên hợp danh của công ty hợp danh.
4. Doanh nghiệp tư nhân không được quyền góp vốn thành lập hoặc mua cổ phần, phần vốn góp trong công ty hợp danh, công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần.

Theo quy định nêu trên, chủ doanh nghiệp tư nhân được quyền góp vốn thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn theo quy đinh pháp luật. Pháp luật chỉ hạn chế các quyền này đối với doanh nghiệp tư nhân mà chưa có quy định hạn chế đối với chủ doanh nghiệp tư nhân.

Có được phép góp vốn thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn đối với chủ doanh nghiệp tư nhân không?

Có được phép góp vốn thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn đối với chủ doanh nghiệp tư nhân không? (Hình từ Internet)

Chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền góp vốn thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn không?

Tại Khoản 1 Điều 56 Nghị định 122/2021/NĐ-CP quy định về vi phạm về doanh nghiệp tư nhân như sau:

1. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Góp vốn thành lập hoặc mua cổ phần, phần vốn góp trong công ty hợp danh, công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần;
b) Không ghi chép đầy đủ việc tăng hoặc giảm vốn đầu tư; toàn bộ vốn và tài sản kể cả vốn vay và tài sản thuê được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp vào sổ kế toán;
c) Không đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh trước khi giảm vốn đầu tư xuống thấp hơn vốn đầu tư đã đăng ký;
d) Thành lập nhiều doanh nghiệp tư nhân hoặc đồng thời là chủ hộ kinh doanh, thành viên hợp danh của công ty hợp danh;
đ) Mua doanh nghiệp tư nhân nhưng không đăng ký thay đổi chủ doanh nghiệp tư nhân.

Như vậy, doanh nghiệp tư nhân mà góp vốn thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn thì sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng theo quy định của pháp luật.

Vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp tư nhân được pháp luật quy định như thế nào?

Tại Điều 189 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định về vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp tư nhân như sau:

1. Vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp tư nhân do chủ doanh nghiệp tự đăng ký. Chủ doanh nghiệp tư nhân có nghĩa vụ đăng ký chính xác tổng số vốn đầu tư, trong đó nêu rõ số vốn bằng Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng và tài sản khác; đối với vốn bằng tài sản khác còn phải ghi rõ loại tài sản, số lượng và giá trị còn lại của mỗi loại tài sản.
2. Toàn bộ vốn và tài sản kể cả vốn vay và tài sản thuê được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp phải được ghi chép đầy đủ vào sổ kế toán và báo cáo tài chính của doanh nghiệp theo quy định của pháp luật.
3. Trong quá trình hoạt động, chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền tăng hoặc giảm vốn đầu tư của mình vào hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp. Việc tăng hoặc giảm vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp tư nhân phải được ghi chép đầy đủ vào sổ kế toán. Trường hợp giảm vốn đầu tư xuống thấp hơn vốn đầu tư đã đăng ký thì chủ doanh nghiệp tư nhân chỉ được giảm vốn sau khi đã đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh.

Trên đây là quy định của pháp luật về vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp tư nhân.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Công ty trách nhiệm hữu hạn

Nguyễn Hữu Vi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Công ty trách nhiệm hữu hạn
Công ty trách nhiệm hữu hạn
Hỏi đáp mới nhất về Công ty trách nhiệm hữu hạn
Hỏi đáp pháp luật
Có được phép góp vốn thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn đối với chủ doanh nghiệp tư nhân không?
Hỏi đáp pháp luật
Tặng phần vốn góp cho người khác có được không? Người đang bị tạm giam được ủy quyền chuyển nhượng phần vốn góp của mình không?
Hỏi đáp pháp luật
Có được kiêm nhiệm tổng giám đốc khi là chủ tịch hội đồng thành viên trong công ty trách nhiệm hữu hạn hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Phải duy trì vốn chủ sở hữu là bao nhiêu đối với doanh nghiệp kiểm toán là công ty trách nhiệm hữu hạn?
Hỏi đáp pháp luật
Vừa mới thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn thì có được giải thể công ty hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Phải có bao nhiêu kiểm toán viên trong công ty trách nhiệm hữu hạn mới có thể xin cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kiểm toán?
Hỏi đáp pháp luật
Tiến hành đăng ký thay đổi thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Có được chuyển đổi công ty cổ phần thành công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên khi công ty chỉ còn 1 cổ đông không?
Hỏi đáp pháp luật
Có được làm kế toán cho công ty khi là thành viên góp vốn của công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Công ty trách nhiệm hữu hạn có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào