11:13 | 12/10/2022
Loading...

Hình thức nhà đầu tư nước ngoài đầu tư trên thị trường chứng khoán Việt Nam?

Hình thức mà nhà đầu tư nước ngoài đầu tư trên thị trường chứng khoán Việt Nam là gì? Nhà đầu tư nước ngoài được phép lựa chọn một đại diện giao dịch chứng khoán tại Việt Nam không? Chào bán cổ phiếu để tăng vốn công ty đầu tư chứng khoán đại chúng cần đáp ứng điều kiện gì?

Hình thức mà nhà đầu tư nước ngoài đầu tư trên thị trường chứng khoán Việt Nam là gì?

Liên quan đến các hoạt động trong lĩnh vực chứng khoán, xin cung cấp giúp tôi thông tin đối với nhà đầu tư nước ngoài đầu tư trên thị trường chứng khoán Việt Nam dưới hình thức nào?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 1 Điều 138 Nghị định 155/2020/NĐ-CP quy định như sau:

- Nhà đầu tư nước ngoài thực hiện đầu tư trên thị trường chứng khoán Việt Nam dưới các hình thức sau:

+ Trực tiếp đầu tư, giao dịch trên thị trường chứng khoán Việt Nam theo quy định pháp luật chứng khoán và thị trường chứng khoán;

+ Gián tiếp đầu tư dưới hình thức ủy thác vốn cho công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán, chi nhánh công ty quản lý quỹ nước ngoài tại Việt Nam.

Nhà đầu tư nước ngoài được phép lựa chọn một đại diện giao dịch chứng khoán tại Việt Nam không?

Xin hỏi theo quy định hiện hành thì nhà đầu tư nước ngoài có được lựa chọn một đại diện giao dịch chứng khoán tại Việt Nam không?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 4 Điều 138 Nghị định 155/2020/NĐ-CP quy định như sau:

- Nhà đầu tư nước ngoài được lựa chọn một đại diện giao dịch tại Việt Nam đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau:

+ Không thuộc trường hợp đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đang bị tòa án cấm hành nghề kinh doanh;

+ Có các chứng chỉ chuyên môn về chứng khoán, bao gồm: chứng chỉ những vấn đề cơ bản về chứng khoán và thị trường chứng khoán, chứng chỉ pháp luật về chứng khoán và thị trường chứng khoán;

+ Là đại diện giao dịch duy nhất tại Việt Nam của nhà đầu tư nước ngoài và được nhà đầu tư nước ngoài ủy quyền bằng văn bản.

Như vậy, nhà đầu tư nước ngoài được lựa chọn một đại diện giao dịch chứng khoán tại Việt Nam nếu đáp ứng các điều kiện theo quy định trên.

Chào bán cổ phiếu để tăng vốn công ty đầu tư chứng khoán đại chúng cần đáp ứng điều kiện gì?

Xin cũng cấp những điều kiện chào bán cổ phiếu để tăng vốn công ty đầu tư chứng khoán đại chúng?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 2 Điều 257 Nghị định 155/2020/NĐ-CP quy định như sau:

- Điều kiện chào bán cổ phiếu để tăng vốn công ty đầu tư chứng khoán đại chúng:

+ Điều lệ công ty đầu tư chứng khoán có quy định về việc tăng vốn và phương án phát hành cổ phiếu để tăng vốn được Đại hội đồng cổ đông công ty thông qua;

+ Hoạt động kinh doanh của năm liền trước năm đăng ký chào bán phải có lãi, đồng thời không có lỗ lũy kế tính đến thời điểm đăng ký chào bán;

+ Công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán đáp ứng quy định tại điểm đ khoản 1 Điều này.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Nhà đầu tư

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Nhà đầu tư
Nhà đầu tư
Hỏi đáp mới nhất về Nhà đầu tư
Hỏi đáp pháp luật
Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam điều chỉnh thông tin về nhà đầu tư như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm xác định tư cách nhà đầu tư trái phiếu riêng lẻ trong nước thuộc tổ chức nào?
Hỏi đáp pháp luật
Nhà đầu tư chứng khoán chuyên nghiệp gồm những đối tượng nào?
Hỏi đáp pháp luật
Hình thức nhà đầu tư nước ngoài đầu tư trên thị trường chứng khoán Việt Nam?
Hỏi đáp pháp luật
Việc giao dịch chứng khoán niêm yết của nhà đầu tư nước ngoài được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về kiểm soát giao dịch chứng khoán của nhà đầu tư nước ngoài tại sở giao dịch chứng khoán thành phố Hồ Chí Minh là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Có bị thu hồi giấy chứng nhận đầu tư ra nước ngoài khi nhà đầu tư không thực hiện dự án đầu tư theo tiến độ đăng ký không?
Hỏi đáp pháp luật
Tài liệu về tư cách pháp lý của nhà đầu tư là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Có được mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam với nhà đầu tư nước ngoài không?
Hỏi đáp pháp luật
Để góp vốn đầu tư thì nhà đầu tư nước ngoài có được phép chuyển tiền từ tài khoản thanh toán không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Nhà đầu tư có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào