13:42 | 19/09/2022
Loading...

Tên của hộ kinh doanh có được đặt trùng nhau không? Những giấy tờ cần có trong hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh?

Có thể đặt tên cho hộ kinh doanh trùng nhau không? Hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh bao gồm những giấy tờ gì? Thời hạn để giải quyết hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh là bao nhiêu ngày? Hồ sơ đăng ký không được duyệt thì người thành lập hộ kinh doanh có được khiếu nại không? Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề cần được giải đáp. Tôi là chủ của hộ kinh doanh L kinh doanh về những đồ ăn vặt được nhập khẩu tại Quận 3. Cô của tôi cũng có ý định mở hộ kinh doanh kinh doanh mặt hàng giống tôi. Cô có hỏi là cô có thể đặt tên cho hộ kinh doanh của cô trùng với tên hộ kinh doanh của tôi có được không? Cả 2 hộ kinh doanh đều nằm ở Quận 3. Rất mong được Ban biên tập giải đáp, tôi cảm ơn.

1. Có thể đặt tên cho hộ kinh doanh trùng nhau không?

Tại Điều 88 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định đặt tên hộ kinh doanh như sau:

1. Hộ kinh doanh có tên gọi riêng. Tên hộ kinh doanh bao gồm hai thành tố theo thứ tự sau đây:

a) Cụm từ “Hộ kinh doanh”;

b) Tên riêng của hộ kinh doanh.

2. Tên riêng được viết bằng các chữ cái trong bảng chữ cái tiếng Việt, các chữ F, J, Z, W, có thể kèm theo chữ số, ký hiệu.

3. Không được sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc để đặt tên riêng cho hộ kinh doanh.

4. Hộ kinh doanh không được sử dụng các cụm từ “công ty”, “doanh nghiệp” để đặt tên hộ kinh doanh.

5. Tên riêng hộ kinh doanh không được trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi cấp huyện.

Như vậy, theo quy định trên thì có thể đặt tên của những hộ kinh doanh trùng với nhau nhưng phải đáp ứng được điều kiện là không được trùng trong phạm vi cấp huyện.

Trường hợp cô của bạn muốn đặt tên hộ kinh doanh giống với tên của hộ kinh doanh của bạn là không được vì cả 2 hộ kinh doanh đều nằm trong cùng một quận (đây là trong phạm vi cấp huyện).

2. Hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh bao gồm những giấy tờ gì?

Theo Khoản 2 Điều 87 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh bao gồm:

a) Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh;

b) Giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với chủ hộ kinh doanh, thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh trong trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh;

c) Bản sao biên bản họp thành viên hộ gia đình về việc thành lập hộ kinh doanh trong trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh;

d) Bản sao văn bản ủy quyền của thành viên hộ gia đình cho một thành viên làm chủ hộ kinh doanh đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh.

Do đó, những ai đang có ý định đăng ký hộ kinh doanh thì nên lưu ý những giấy tờ được nêu trên để chuẩn bị hồ sơ xin đăng ký.

3. Thời hạn để giải quyết hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh là bao nhiêu ngày?

Căn cứ Khoản 3 Điều 87 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định đăng ký hộ kinh doanh như sau:

3. Khi tiếp nhận hồ sơ, Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện trao Giấy biên nhận và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho hộ kinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ.

Trường hợp hồ sơ không hợp lệ, trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ, Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện phải thông báo bằng văn bản cho người nộp hồ sơ hoặc người thành lập hộ kinh doanh biết. Thông báo phải nêu rõ lý do và các yêu cầu sửa đổi, bổ sung hồ sơ (nếu có).

Theo đó, kể từ ngày nhận hồ sơ thì Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện sẽ có 3 ngày làm việc để trao Giấy biên nhận và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.

Nếu như hồ sơ không hợp lệ thì trong vòng 3 ngày làm việc, Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện phải thông báo bằng văn bản cho người nộp hồ sơ hoặc người thành lập hộ kinh doanh nêu rõ lý do vì sao hồ sơ không hợp lệ (yêu cầu bổ sung hay sửa đổi).

4. Hồ sơ đăng ký không được duyệt thì người thành lập hộ kinh doanh có được khiếu nại không?

Tại Khoản 4 Điều 87 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định đăng ký hộ kinh doanh như sau:

4. Nếu sau 03 ngày làm việc kể từ ngày nộp hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh mà không nhận được Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh hoặc không nhận được thông báo yêu cầu sửa đổi, bổ sung hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh thì người thành lập hộ kinh doanh hoặc hộ kinh doanh có quyền khiếu nại, tố cáo theo quy định của pháp luật về khiếu nại, tố cáo.

Như vậy, người thành lập hộ kinh doanh được quyền khiếu nại về việc hồ sơ không được duyệt trong trường hợp: Sau 3 ngày làm việc kể từ ngày nộp hồ sơ và không nhận được Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh hoặc không nhận được bất cứ một thông báo nào yêu cầu sửa đổi, bổ sung hồ sơ.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Hồ sơ

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hồ sơ
Hồ sơ
Hỏi đáp mới nhất về Hồ sơ
Hỏi đáp pháp luật
Ngư dân đánh bắt cá hải sản được hỗ trợ sử dụng dịch vụ viễn thông di động hàng hải có hồ sơ đăng ký như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Người lao động muốn được hỗ trợ chuyển đổi nghề nghiệp phải bị suy giảm khả năng lao động bao nhiêu %?
Hỏi đáp pháp luật
Loại hồ sơ lãnh sự nào thuộc trách nhiệm lập và lưu trữ của Sở Ngoại vụ thành phố Hồ Chí Minh và Cơ quan đại diện?
Hỏi đáp pháp luật
Mẫu thư ủy quyền được đứng tên cơ sở đăng ký trong đề nghị cấp giấy đăng ký lưu hành thuốc cổ truyền, dược liệu được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Mẫu báo cáo quá trình lưu hành thuốc cổ truyền cổ truyền/dược liệu được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Tổ chức, hoạt động của Chuyên gia tham gia thẩm định hồ sơ đăng ký thuốc cổ truyền, dược liệu được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về xây dựng, phê duyệt danh mục dự án khuyến nông trung ương thực hiện hàng năm là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về thành lập hội đồng đánh giá hồ sơ, tiêu chí và thang điểm đánh giá hồ sơ dự án khuyến nông trung ương ra sao?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về hồ sơ đề nghị cấp đổi Giấy xác nhận đăng ký công cụ hỗ trợ cho công ty kinh doanh dịch vụ bảo vệ?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định hồ sơ đề nghị cấp Giấy phép sửa chữa công cụ hỗ trợ?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Hồ sơ có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào