Giáo viên bị thai chết lưu trong thời gian nghỉ hè có được hưởng chế độ thai sản không?

Giáo viên có được hưởng chế độ thai sản khi thai chết lưu trong thời gian nghỉ hè không? Hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi thai chết lưu cần những giấy tờ gì? Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề cần được giải đáp. Tôi là giáo viên của trường THPT D. Tôi mang thai nhưng thai của tôi lại bị chết lưu nhưng hiện tại là đang trong thời gian nghỉ hè. Cho tôi hỏi tôi có được hưởng chế độ thai sản khi tôi bị thai chết lưu trong thời gian nghỉ hè không?

Giáo viên có được hưởng chế độ thai sản khi thai chết lưu trong thời gian nghỉ hè không?

Tại Điều 33 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý như sau:

Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý
1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:
a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;
b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;
c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;
d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.
2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Theo khoản 3 Điều 5 Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT được sửa đổi bởi khoản 4 Điều 1 Thông tư 15/2017/TT-BGDĐT quy định thời gian làm việc, thời gian nghỉ hằng năm như sau:

3. Thời gian nghỉ hằng năm của giáo viên gồm: nghỉ hè, nghỉ tết âm lịch, nghỉ học kỳ và các ngày nghỉ khác, cụ thể như sau:
a) Thời gian nghỉ hè hằng năm của giáo viên là 02 tháng (bao gồm cả nghỉ hằng năm theo quy định của Bộ Luật lao động), được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có)
b) Thời gian nghỉ tết âm lịch, nghỉ học kỳ theo quy định của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo;
c) Các ngày nghỉ khác theo quy định của Bộ Luật lao động.
Căn cứ kế hoạch năm học, quy mô, đặc điểm, điều kiện cụ thể của từng trường, Hiệu trưởng bố trí thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên một cách hợp lý theo đúng quy định.

Bạn được hưởng chế độ thai sản kể cả nghỉ lễ, nghỉ tết và ngày nghỉ hằng tuần. Nhưng đây là thời gian nghỉ hè của giáo viên, nên thời gian này giáo viên vẫn được hưởng nguyên lương.

Bạn nghỉ hè nhưng vẫn được nhà trường trả lương nên bảo hiểm không phải chi trả tiền khi bạn bị thai chết lưu trong thời gian nghỉ hè.

Giáo viên bị thai chết lưu trong thời gian nghỉ hè có được hưởng chế độ thai sản không?

Giáo viên bị thai chết lưu trong thời gian nghỉ hè có được hưởng chế độ thai sản không? (Hình từ Internet)

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi thai chết lưu cần những giấy tờ gì?

Căn cứ Điều 101 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định hồ sơ hưởng chế độ thai sản như sau:

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản
1. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con bao gồm:
a) Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con;
b) Bản sao giấy chứng tử của con trong trường hợp con chết, bản sao giấy chứng tử của mẹ trong trường hợp sau khi sinh con mà mẹ chết;
c) Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về tình trạng người mẹ sau khi sinh con mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con;
d) Trích sao hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ trong trường hợp con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh;
đ) Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc lao động nữ phải nghỉ việc để dưỡng thai đối với trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 31 của Luật này.
2. Trường hợp lao động nữ đi khám thai, sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý, người lao động thực hiện biện pháp tránh thai theo quy định tại khoản 1 Điều 37 của Luật này phải có giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội đối với trường hợp điều trị ngoại trú, bản chính hoặc bản sao giấy ra viện đối với trường hợp điều trị nội trú.
3. Trường hợp người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi phải có giấy chứng nhận nuôi con nuôi.
4. Trường hợp lao động nam nghỉ việc khi vợ sinh con phải có bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con và giấy xác nhận của cơ sở y tế đối với trường hợp sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi.
5. Danh sách người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản do người sử dụng lao động lập.

Do đó, giấy tờ cần có trong hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi thai chết lưu là:

- Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội đối với trường hợp điều trị ngoại trú;

- Bản chính hoặc bản sao giấy ra viện đối với trường hợp điều trị nội trú.

Trân trọng!

Đối tượng hưởng chế độ thai sản
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Đối tượng hưởng chế độ thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Nghỉ dưỡng thai có được hưởng bảo hiểm không?
Hỏi đáp pháp luật
Qui định hiện nay đối với các đối tượng nghỉ thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Con chết sau khi sinh có được nghỉ thai sản 6 tháng không?
Hỏi đáp pháp luật
Mang thai 5 tháng nghỉ dưỡng thai có được hưởng thai sản không?
Hỏi đáp pháp luật
Làm việc 8 tháng khi mang thai có được hưởng thai sản?
Hỏi đáp pháp luật
Nam giới có được hưởng chế độ "thai sản"?
Hỏi đáp pháp luật
Thai chết lưu 23 tuần có được hưởng bảo hiểm thai sản không?
Hỏi đáp pháp luật
Mẫu đơn khiếu nại về thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Vợ bị thai lưu chồng được nghỉ bao nhiêu ngày? Thai chết lưu 23 tuần có được hưởng bảo hiểm thai sản?
Hỏi đáp pháp luật
Tự đi làm hồ sơ hưởng thai sản có được không? Vợ đủ điều kiện hưởng thai sản, chồng có được hưởng chế độ?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đối tượng hưởng chế độ thai sản
1,124 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Đối tượng hưởng chế độ thai sản
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào