Giáo viên có được hưởng chế độ thai sản khi sinh con thứ 3 không?

Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề cần được giải đáp. Tôi là giáo viên đã vào biên chế của trường THPT D. Tháng 10/2022 tôi sẽ sinh con thứ 3, tôi có thắc mắc là giáo viên sinh con thứ 3 thì có được hưởng chế độ thai sản không? Nếu được thì thời gian hưởng chế độ thai sản của tôi như thế nào? Rất mong được Ban biên tập giải đáp, tôi cảm ơn.

Giáo viên sinh con thứ 3 có được hưởng chế độ thai sản không?

Tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Lao động nữ mang thai;
b) Lao động nữ sinh con;
c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.
2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

Như vậy, hiện tại không có quy định nào về việc giáo viên sinh con thứ 3 thì không được hưởng chế độ thai sản, giáo viên sinh con thứ 3 thì chỉ bị xử lý kỷ luật viên chức.

Bạn là giáo viên mà có sinh con thứ 3 thì bạn vẫn sẽ được hưởng chế độ thai sản nếu như bạn đáp ứng đủ các điều kiện được nêu trên.

Giáo viên có được hưởng chế độ thai sản khi sinh con thứ 3 không?

Giáo viên có được hưởng chế độ thai sản khi sinh con thứ 3 không? (Hình từ Internet)

Giáo viên sinh con thứ 3 có thời gian hưởng chế độ thai sản như thế nào?

Căn cứ khoản 1 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định thời gian hưởng chế độ khi sinh con như sau:

1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.
Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

Theo đó, như những nội dung đã trao đổi tư vấn ở trên, bạn là giáo viên sinh con thứ 3 thì bạn vẫn được hưởng chế độ thai sản như những lao động nữ khác (nếu như đáp ứng đủ điều kiện). Vì vậy, thời gian hưởng chế độ thai sản của bạn cũng giống như những lao động nữ khác.

Giáo viên sinh con thứ 3 trong trường hợp nào thì không vi phạm pháp lệnh dân số?

Theo Điều 2 Nghị định 20/2010/NĐ-CP được sửa đổi bởi Điều 1 Nghị định 18/2011/NĐ-CP quy định những trường hợp không vi phạm quy định sinh một hoặc hai con như sau:

1. Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu cả hai hoặc một trong hai người thuộc dân tộc có số dân dưới 10.000 người hoặc thuộc dân tộc có nguy cơ suy giảm số dân (tỷ lệ sinh nhỏ hơn hoặc bằng tỷ lệ chết) theo công bố chính thức của Bộ Kế hoạch và Đầu tư.
2. Cặp vợ chồng sinh con lần thứ nhất mà sinh ba con trở lên.
3. Cặp vợ chồng đã có một con đẻ, sinh lần thứ hai mà sinh hai con trở lên.
4. Cặp vợ chồng sinh lần thứ ba trở lên, nếu tại thời điểm sinh chỉ có một con đẻ còn sống, kể cả con đẻ đã cho làm con nuôi.
5. Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu đã có hai con đẻ nhưng một hoặc cả hai con bị dị tật hoặc mắc bệnh hiểm nghèo không mang tính di truyền, đã được Hội đồng Giám định y khoa cấp tỉnh hoặc cấp Trung ương xác nhận.
6. Cặp vợ chồng đã có con riêng (con đẻ):
a) Sinh một con hoặc hai con, nếu một trong hai người đã có con riêng (con đẻ);
b) Sinh một con hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh, nếu cả hai người đã có con riêng (con đẻ). Quy định này không áp dụng cho trường hợp hai người đã từng có hai con chung trở lên và các con hiện đang còn sống.

Do đó, giáo viên sinh con thứ 3 thuộc một trong những trường hợp được nêu trên thì không vi phạm về pháp lệnh dân số.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

Chế độ thai sản của giáo viên
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Chế độ thai sản của giáo viên
Hỏi đáp pháp luật
Thời gian hưởng chế độ thai sản của giáo viên
Hỏi đáp pháp luật
Giáo viên có được hưởng chế độ thai sản khi sinh con thứ 3 không?
Hỏi đáp pháp luật
Giáo viên nghỉ việc hưởng chế độ thai sản có được xếp loại đánh giá hoàn thành tốt nhiệm vụ không?
Hỏi đáp pháp luật
Hỏi về chế độ thai sản của giáo viên
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chế độ thai sản của giáo viên
712 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chế độ thai sản của giáo viên
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào