11:06 | 06/09/2022
Loading...

Thành lập Văn phòng Thừa phát lại dưới dạng công ty cổ phần được không?

Thành lập Văn phòng Thừa phát lại dưới dạng công ty cổ phần có được không? Viên chức có được bổ nhiệm Thừa phát lại không? Cơ quan có thẩm quyền tạm đình chỉ hành nghề Thừa phát lại?

Thành lập Văn phòng Thừa phát lại dưới dạng công ty cổ phần có được không?

Xin hỏi, theo quy định hiện hành thì có thể thành lập Văn phòng Thừa phát lại dưới dạng công ty cổ phần có được không?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 1 Điều 17 Nghị định 08/2020/NĐ-CP quy định về Văn phòng Thừa phát lại như sau:

1. Văn phòng Thừa phát lại là tổ chức hành nghề của Thừa phát lại để thực hiện các công việc được giao theo quy định của Nghị định này và pháp luật có liên quan.

Văn phòng Thừa phát lại do 01 Thừa phát lại thành lập được tổ chức theo loại hình doanh nghiệp tư nhân. Văn phòng Thừa phát lại do 02 Thừa phát lại trở lên thành lập được tổ chức theo loại hình công ty hợp danh.

Như vậy, quy định trên thể hiện rõ Văn phòng thừa phát lại được tổ chức thành lập 02 loại hình là doanh nghiệp tư nhân và công ty hợp danh, tùy từng số lượng Thừa phát lại đứng ra thành lập. Do đó, không có quy định cho phép thành lập dưới dạng công ty cổ phần.

Viên chức có được bổ nhiệm Thừa phát lại không?

Theo quy định pháp luật về hoạt động của Thừa phát lại thì xin hỏi: Đang giữ Viên chức thì có thể được bổ nhiệm Thừa phát lại không?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 3 Điều 11 Nghị định 08/2020/NĐ-CP quy định về những trường hợp không được bổ nhiệm Thừa phát lại:

- Người bị mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự; có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định của Bộ luật Dân sự.

- Người đã được bổ nhiệm công chứng viên, được cấp chứng chỉ hành nghề luật sư, đấu giá, quản tài viên, được cấp thẻ thẩm định viên về giá mà chưa miễn nhiệm công chứng viên, thu hồi chứng chỉ hành nghề luật sư, đấu giá, quản tài viên, thẻ thẩm định viên về giá.

- Người đang là cán bộ, công chức, viên chức, sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân, sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân.

- ...

Như vậy, theo quy định trên thì người đang là viên chức mặc nhiên sẽ không được bổ nhiệm Thừa phát lại.

Cơ quan có thẩm quyền tạm đình chỉ hành nghề Thừa phát lại?

Theo quy định pháp luật hiện hành thì cơ quan nào có thẩm quyền tạm đình chỉ hành nghề Thừa phát lại?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 1 Điều 12 Nghị định 08/2020/NĐ-CP quy định về tạm đình chỉ hành nghề Thừa phát lại như sau:

1. Sở Tư pháp nơi Thừa phát lại hành nghề ra quyết định tạm đình chỉ hành nghề Thừa phát lại trong các trường hợp sau đây:

a) Thừa phát lại đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

b) Thừa phát lại đang bị áp dụng biện pháp xử phạt vi phạm hành chính, xử lý hành chính.

Như vậy, cơ quan có thẩm quyền ra quyết định tạm đình chỉ hành nghề Thừa phát lại là Sở Tư pháp nơi Thừa phát lại hành nghề.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Công ty cổ phần

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Công ty cổ phần
Công ty cổ phần
Hỏi đáp mới nhất về Công ty cổ phần
Hỏi đáp pháp luật
Cổ phần trong công ty cổ phần thì hộ kinh doanh có được mua không?
Hỏi đáp pháp luật
Công ty cổ phần nộp hồ sơ đăng ký công ty đại chúng có thời hạn là bao nhiêu ngày?
Hỏi đáp pháp luật
Tòa nhà công ty cổ phần cháy do sơ xuất trong công tác phòng cháy dẫn đến thiệt hại về tài sản thì bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp pháp luật
Tổng giám đốc có được kiêm chủ tịch hội đồng quản trị không?
Hỏi đáp pháp luật
Có được chọn Kiểm soát viên là người thân của Giám đốc công ty cổ phần không?
Hỏi đáp pháp luật
Tiến hành đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Công ty cổ phần có tư cách pháp nhân kể từ ngày cổ đông góp đủ vốn?
Hỏi đáp pháp luật
Cần tối thiểu bao nhiêu cổ đông để thành lập công ty cổ phần?
Hỏi đáp pháp luật
Thành lập Văn phòng Thừa phát lại dưới dạng công ty cổ phần được không?
Hỏi đáp pháp luật
Có được kiêm kế toán trưởng khi đang là giám đốc công ty cổ phần không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Công ty cổ phần có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào