10:25 | 31/08/2022
Loading...

Số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm có hiệu lực trong bao lâu?

Số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm có thời hạn trong bao lâu? Đưa mỹ phẩm ra lưu thông sau thời điểm số tiếp nhận phiếu công bố hết thời hạn bị phạt bao nhiêu tiền?  Chào anh chị. Em thực hiện hoạt động kinh doanh mỹ phẩm và em đã thực hiện các thủ tục để được cấp số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm để kinh doanh nhưng em không biết thời hạn có hiệu lực trong bao lâu?  Mong anh chị Luật sư tư vấn. Em cảm ơn.

1. Số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm có thời hạn trong bao lâu?

Tại Điều 10 Thông tư 06/2011/TT-BYT quy định hiệu lực của số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm, theo đó:

Số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm có giá trị 05 năm kể từ ngày cấp. Hết thời hạn 05 năm, tổ chức, cá nhân muốn tiếp tục đưa sản phẩm mỹ phẩm ra lưu thông trên thị trường thì phải công bố lại trước khi số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm hết hạn và phải nộp lệ phí theo quy định.

Theo đó, bạn vừa được cấp số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm thì thời hạn của số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm có giá trị 05 năm kể từ ngày cấp.

2. Đưa mỹ phẩm ra lưu thông sau thời điểm số tiếp nhận phiếu công bố hết thời hạn bị phạt bao nhiêu tiền? 

Căn cứ Điều 68 Nghị định 117/2020/NĐ-CP được bố sung bởi Điểm b Khoản 19 Điều 2 Nghị định 124/2021/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm quy định về công bố sản phẩm mỹ phẩm, cụ thể như sau:

1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Kê khai không đúng các nội dung trong phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm;

b) Thay đổi nội dung đã công bố và đã được cấp số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm nhưng chưa được sự chấp thuận bằng văn bản của cơ quan có thẩm quyền theo quy định của pháp luật.

2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi đưa sản phẩm mỹ phẩm ra lưu thông khi chưa được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm hoặc hành vi đưa sản phẩm mỹ phẩm ra lưu thông sau thời điểm số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm hết thời hạn mà chưa công bố lại theo quy định của pháp luật.

3. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi giả mạo tài liệu, sử dụng con dấu giả hoặc giả mạo chữ ký, dấu của cơ quan chức năng Việt Nam hoặc nước ngoài, của nhà sản xuất hoặc chủ sở hữu sản phẩm trong hồ sơ công bố sản phẩm mỹ phẩm.

4. Hình thức xử phạt bổ sung:

Đình chỉ hoạt động kinh doanh sản phẩm mỹ phẩm trong thời hạn từ 03 đến 06 tháng đối với hành vi quy định tại các khoản 2 và 3 Điều này.

5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc thu hồi và tiêu hủy sản phẩm mỹ phẩm vi phạm đối với hành vi quy định tại các khoản 2 và 3 Điều này;

b) Buộc nộp lại số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm đối với hành vi quy định tại điểm a khoản 1 và khoản 3 Điều này.

6. Trong trường hợp có từ 02 sản phẩm mỹ phẩm trở lên vi phạm thuộc cùng một hành vi vi phạm tại các khoản 1, 2, 3 Điều này và được phát hiện trong cùng một lần thanh tra, kiểm tra thì xử phạt một hành vi và áp dụng tình tiết tăng nặng.

Căn cứ Điều 4 Nghị định 117/2020/NĐ-CP được sửa đổi bởi Khoản 4 Điều 2 Nghị định 124/2021/NĐ-CP quy định về mức phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức:

1. Mức phạt tiền tối đa đối với hành vi vi phạm hành chính về dân số là 30.000.000 đồng đối với cá nhân và 60.000.000 đồng đối với tổ chức.

2. Mức phạt tiền tối đa đối với hành vi vi phạm hành chính về y tế dự phòng và phòng, chống HIV/AIDS là 50.000.000 đồng đối với cá nhân và 100.000.000 đồng đối với tổ chức.

3. Mức phạt tiền tối đa đối với hành vi vi phạm hành chính về bảo hiểm y tế là 75.000.000 đồng đối với cá nhân và 150.000.000 đồng đối với tổ chức.

4. Mức phạt tiền tối đa đối với hành vi vi phạm hành chính về khám bệnh, chữa bệnh, dược, mỹ phẩm và trang thiết bị y tế là 100.000.000 đồng đối với cá nhân và 200.000.000 đồng đối với tổ chức.

5. Mức phạt tiền được quy định tại Chương II Nghị định này là mức phạt tiền đối với cá nhân. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

6. Thẩm quyền phạt tiền của các chức danh được quy định tại Chương III Nghị định này là thẩm quyền phạt tiền đối với một hành vi vi phạm hành chính của cá nhân, thẩm quyền phạt tiền tổ chức gấp 02 lần thẩm quyền phạt tiền cá nhân.

Như vậy, khi cá nhân đưa mỹ phẩm ra lưu thông sau thời điểm số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm hết thời hạn mà chưa công bố lại thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đến 30.000.000 đồng, bị đình chỉ hoạt động kinh doanh sản phẩm mỹ phẩm trong thời hạn từ 03 đến 06 tháng, trong trường hợp có từ 02 sản phẩm mỹ phẩm trở lên vi phạm được phát hiện trong cùng một lần thanh tra, kiểm tra thì xử phạt một hành vi và áp dụng tình tiết tăng nặng. Với tổ chức thì mức phạt tiền từ 40.000.000 đến 60.000.000 đồng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thời hạn

Nguyễn Minh Tài

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Thời hạn
Thời hạn
Hỏi đáp mới nhất về Thời hạn
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về thời hạn giải quyết cấp tài khoản định danh điện tử?
Hỏi đáp pháp luật
Có được tiếp tục sử dụng bảo hiểm còn thời hạn khi mua xe ô tô cũ không?
Hỏi đáp pháp luật
Khóa sổ để lập báo cáo quyết toán theo niên độ có thời hạn như thế nào? Báo cáo quyết toán theo niên độ gồm những nội dung gì?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về kinh phí, học phí đào tạo huấn luyện điều tra, khảo sát, rà phá bom mìn vật nổ sau chiến tranh là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Thời hạn quyết định công nhận phân bón lưu hành tại Việt Nam như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Mỗi năm có được họp Đại hội đồng cổ đông thường niên 2 lần không?
Hỏi đáp pháp luật
Hàng hóa nhập khẩu thương nhân mua gom của cư dân biên giới phải nộp hồ sơ hải quan trong thời gian bao lâu?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về thời hạn, hiệu lực và mẫu thẻ, giấy phép kiểm soát an ninh hàng không?
Hỏi đáp pháp luật
Tiền ghi nợ sử dụng đất được hộ gia đình, cá nhân trả dần trong thời hạn tối đa bao lâu?
Hỏi đáp pháp luật
Kể từ ngày kết thúc họp Đại hội đồng cổ đông thường niên thì cổ tức phải được thanh toán đầy đủ trong thời hạn bao lâu?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Thời hạn có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào