10:51 | 11/08/2022
Loading...

Chứng cứ trong tố tụng dân sự cần đáp ứng những điều kiện nào?

Những điều kiện để chứng cứ trong tố tụng dân sự được xem là hợp pháp? Nguồn chứng cứ trong tố tụng dân sự? Chào anh/chị, em đang tìm hiểu các quy định của Bộ luật tố tụng dân sự về chứng cứ. Cho em hỏi chứng cứ trong tố tụng dân sự cần phải đáp ứng các điều kiện nào ạ? Nhờ anh/chị tư vấn.

1. Những điều kiện để chứng cứ trong tố tụng dân sự được xem là hợp pháp?

Căn cứ Điều 93 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định về chứng cứ như sau:

Chứng cứ trong vụ việc dân sự là những gì có thật được đương sự và cơ quan, tổ chức, cá nhân khác giao nộp, xuất trình cho Tòa án trong quá trình tố tụng hoặc do Tòa án thu thập được theo trình tự, thủ tục do Bộ luật này quy định và được Tòa án sử dụng làm căn cứ để xác định các tình tiết khách quan của vụ án cũng như xác định yêu cầu hay sự phản đối của đương sự là có căn cứ và hợp pháp.

Như vậy, theo quy định như trên, chứng cứ trong tố tụng dân sự phải là những gì có thật và được giao nộp, xuất trình hoặc thu thập được theo trình tự, thủ tục theo quy định.

2. Nguồn chứng cứ trong tố tụng dân sự?

Căn cứ Điều 94 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 chứng cứ được thu thập từ các nguồn sau đây:

1. Tài liệu đọc được, nghe được, nhìn được, dữ liệu điện tử.

2. Vật chứng.

3. Lời khai của đương sự.

4. Lời khai của người làm chứng.

5. Kết luận giám định.

6. Biên bản ghi kết quả thẩm định tại chỗ.

7. Kết quả định giá tài sản, thẩm định giá tài sản.

8. Văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi pháp lý do người có chức năng lập.

9. Văn bản công chứng, chứng thực.

10. Các nguồn khác mà pháp luật có quy định.

Theo đó, chứng cứ trong tố tụng dân sự sẽ được thu thập từ các nguồn  theo quy định như trên.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào