14:17 | 06/08/2022
Loading...

Trường hợp nào trường tiểu học bị đình chỉ hoạt động giáo dục?

Trường tiểu học bị đình chỉ hoạt động giáo dục trong trường hợp nào? Trường tiểu học bị giải thể trong trường hợp nào? Tôi đã được cơ quan có thẩm quyền cấp phép hoạt động giáo dục đối với trường tiểu học tư thục. Tuy nhiên, vừa qua tôi nhận được quyết định đình chỉ hoạt động giáo dục đối với trường tiểu học tư thục này của trưởng Phòng Giáo dục và Đào tạo với lý do không triển khai hoạt động giáo dục trong thời hạn 01 năm, kể từ ngày được phép hoạt động giáo dục. Như vậy, trường tiểu học của tôi bị đình chỉ có đúng không?  Mong anh chị tư vấn. Tôi cảm ơn.  

1. Trường tiểu học bị đình chỉ hoạt động giáo dục trong trường hợp nào? 

Tại Khoản 1 Điều 20 Nghị định 46/2017/NĐ-CP về đình chỉ hoạt động giáo dục đối với trường tiểu học, cụ thể như sau:

1. Trường tiểu học bị đình chỉ hoạt động giáo dục khi xảy ra một trong những trường hợp sau đây:

a) Có hành vi gian lận để được cho phép hoạt động giáo dục;

b) Không bảo đảm một trong các điều kiện thành lập hoặc cho phép thành lập quy định tại Điều 15 của Nghị định này và không bảo đảm điều kiện hoạt động của giáo dục tiểu học quy định tại Điều 17 của Nghị định này;

c) Người cho phép hoạt động giáo dục không đúng thẩm quyền;

d) Không triển khai hoạt động giáo dục trong thời hạn 01 năm, kể từ ngày được phép hoạt động giáo dục;

đ) Vi phạm quy định của pháp luật về giáo dục bị xử phạt vi phạm hành chính ở mức độ phải đình chỉ;

e) Các trường hợp vi phạm khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, căn cứ quy định trên, thì do trường tiểu học của bạn không hoạt động giáo dục trong thời hạn 01 năm, kể từ ngày được phép hoạt động giáo dục nên quyết định đình chỉ của trưởng Phòng giáo dục và đào tạo là đúng.

2. Trường tiểu học bị giải thể trong trường hợp nào?

Theo Khoản 1 Điều 21 Nghị định 46/2017/NĐ-CP quy định việc giải thể trường tiểu học, cụ thể như sau:

1. Trường tiểu học bị giải thể khi xảy ra một trong các trường hợp sau đây:

a) Vi phạm nghiêm trọng các quy định về tổ chức, hoạt động của trường tiểu học;

b) Hết thời hạn đình chỉ hoạt động giáo dục ghi trong quyết định đình chỉ mà không khắc phục được nguyên nhân dẫn đến việc đình chỉ;

c) Mục tiêu và nội dung hoạt động ghi trong quyết định thành lập hoặc cho phép thành lập trường tiểu học không còn phù hợp với yêu cầu phát triển kinh tế - xã hội của địa phương;

d) Theo yêu cầu của tổ chức, cá nhân đề nghị thành lập trường tiểu học.

Theo đó, dựa trên các quy định nêu trên thì trường tiểu học của bạn nếu thuộc một trong các trường hợp nêu trên thì có thể bị giải thể.

Trân trọng!

Nguyễn Minh Tài

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào