Hộ kinh doanh chấm dứt hiệu lực mã số thuế được tiếp tục sử dụng hóa đơn điện tử không?

Xin chào ban biên tập, hộ kinh doanh của tôi bây giờ đã chấm dứt hiệu lực mã số thuế rồi nhưng vẫn còn khách mua hàng hóa, bây giờ chúng tôi có được sử dụng hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế để ghi cho khách hàng không? Xin nhờ ban biên tập giải đáp.

Hộ kinh doanh chấm dứt hiệu lực mã số thuế có được tiếp tục sử dụng hóa đơn điện tử không?

Căn cứ khoản 1 Điều 16 Nghị định 123/2020/NĐ-CP quy định về ngừng sử dụng hóa đơn điện tử như sau:

1. Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh thuộc các trường hợp sau ngừng sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế, ngừng sử dụng hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế:
a) Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh chấm dứt hiệu lực mã số thuế;
b) Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh thuộc trường hợp cơ quan thuế xác minh và thông báo không hoạt động tại địa chỉ đã đăng ký;
c) Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh thông báo với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền tạm ngừng kinh doanh;
d) Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh có thông báo của cơ quan thuế về việc ngừng sử dụng hóa đơn điện tử để thực hiện cưỡng chế nợ thuế;
đ) Trường hợp có hành vi sử dụng hóa đơn điện tử để bán hàng nhập lậu, hàng cấm, hàng giả, hàng xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ bị cơ quan chức năng phát hiện và thông báo cho cơ quan thuế;
e) Trường hợp có hành vi lập hóa đơn điện tử phục vụ mục đích bán khống hàng hóa, cung cấp dịch vụ để chiếm đoạt tiền của tổ chức, cá nhân bị cơ quan chức năng phát hiện và thông báo cho cơ quan thuế;
g) Trường hợp cơ quan đăng ký kinh doanh, cơ quan nhà nước có thẩm quyền yêu cầu doanh nghiệp tạm ngừng kinh doanh ngành, nghề kinh doanh có điều kiện khi phát hiện doanh nghiệp không có đủ điều kiện kinh doanh theo quy định của pháp luật.
Căn cứ kết quả thanh tra, kiểm tra, nếu cơ quan thuế xác định doanh nghiệp được thành lập để thực hiện mua bán, sử dụng hóa đơn điện tử không hợp pháp hoặc sử dụng không hợp pháp hóa đơn điện tử để trốn thuế theo quy định thì cơ quan thuế ban hành quyết định ngừng sử dụng hóa đơn điện tử; doanh nghiệp bị xử lý theo quy định của pháp luật.

Như vậy, hộ gia đình của anh/chị khi chấm dứt hiệu lực mã số thuế thì sẽ ngừng sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế, ngừng sử dụng hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế. Do đó, hộ kinh doanh của anh/chị không thể sử dụng hóa đơn điện tử để ghi cho khách hàng được.

Hộ kinh doanh chấm dứt hiệu lực mã số thuế được tiếp tục sử dụng hóa đơn điện tử không?

Hộ kinh doanh chấm dứt hiệu lực mã số thuế được tiếp tục sử dụng hóa đơn điện tử không? (Hình từ Internet)

Trình tự thực hiện ngừng sử dụng hóa đơn điện tử ra sao?

Theo khoản 2 Điều 16 Nghị định 123/2020/NĐ-CP có quy định như sau:

2. Trình tự thực hiện ngừng sử dụng hóa đơn điện tử như sau:
a) Cơ quan thuế quản lý trực tiếp gửi thông báo đến người nộp thuế thuộc trường hợp tại điểm đ, e, g khoản 1 Điều này đề nghị người nộp thuế giải trình hoặc bổ sung thông tin, tài liệu liên quan đến việc sử dụng hóa đơn điện tử.
b) Người nộp thuế giải trình hoặc bổ sung thông tin, tài liệu không quá 02 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan thuế ra thông báo. Người nộp thuế có thể đến cơ quan thuế giải trình trực tiếp hoặc bổ sung thông tin, tài liệu hoặc bằng văn bản.
c) Người nộp thuế tiếp tục sử dụng hóa đơn điện tử hoặc giải trình bổ sung, cụ thể:
c.1) Trường hợp người nộp thuế đã giải trình hoặc bổ sung thông tin, tài liệu đầy đủ và chứng minh được việc sử dụng hóa đơn điện tử theo đúng quy định pháp luật thì người nộp thuế tiếp tục sử dụng hóa đơn điện tử.
c.2) Trường hợp người nộp thuế đã giải trình hoặc bổ sung thông tin, tài liệu mà không chứng minh được việc sử dụng hóa đơn điện tử theo đúng quy định pháp luật thì cơ quan thuế tiếp tục thông báo yêu cầu người nộp thuế bổ sung thông tin, tài liệu. Thời hạn bổ sung là 02 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan thuế ra thông báo.
d) Hết thời hạn theo thông báo mà người nộp thuế không giải trình, bổ sung thông tin, tài liệu thì cơ quan thuế ra thông báo đề nghị người nộp thuế ngừng sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế hoặc ngừng sử dụng hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế và xử lý theo quy định.

Theo đó, việc ngừng sử dụng hóa đơn điện tử được thực hiện theo trình tự trên.

Trân trọng!

Phan Hồng Công Minh

Hóa đơn điện tử
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Hóa đơn điện tử
Hỏi đáp Pháp luật
Nhà hàng, quán ăn có được quyền từ chối xuất hóa đơn VAT cho khách hàng không?
Hỏi đáp Pháp luật
Sử dụng hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế khi chưa đến thời hạn sử dụng bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Hàng hủy có phải xuất hóa đơn không? Tiêu hủy hóa đơn đặt in mua của cơ quan thuế trong trường hợp nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu Bảng tổng hợp dữ liệu hóa đơn điện tử như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp chỉ được sử dụng hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Khi nào thì điều chỉnh hóa đơn điện tử? Trách nhiệm của người bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn thực hiện lập hóa đơn hàng tặng không thu tiền năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Toàn bộ Ký hiệu hóa đơn điện tử theo Thông tư 78/2021/TT-BTC mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu Quyết định cưỡng chế bằng biện pháp ngừng sử dụng hóa đơn như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hóa đơn điện tử có ngày lập và ngày ký khác nhau thì có hợp lệ không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hóa đơn điện tử
548 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Hóa đơn điện tử
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào