Trường hợp con khai tử cho bố muộn mất 01 ngày có bị xử phạt không? Các hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai tử hiện nay?

Tôi là Long, ở Hà Nội, vừa rồi tôi có lo mai táng cho bố tôi và nhiều công việc liên quan khác nhưng quên đăng ký khai tử, tính đến hôm nay là muộn mất 01 ngày rồi thì có bị phạt không và cho tôi hỏi thêm là các chế tài hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai tử hiện nay ra sao? Xin cảm ơn

Con khai tử cho bố muộn mất 01 ngày có bị xử phạt không?

Căn cứ khoản 1 Điều 33 Luật Hộ tịch 2014 quy định về đăng ký khai tử như sau:

Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày có người chết thì vợ, chồng hoặc con, cha, mẹ hoặc người thân thích khác của người chết có trách nhiệm đi đăng ký khai tử; trường hợp người chết không có người thân thích thì đại diện của cơ quan, tổ chức, cá nhân liên quan có trách nhiệm đi khai tử.

Căn cứ khoản 3b Điều 41 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định như sau:

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Làm thủ tục đăng ký khai tử cho người đang sống;
b) Không làm thủ tục đăng ký khai tử cho người đã chết để trục lợi;
c) Cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật khi làm thủ tục đăng ký khai tử để trục lợi.

Như vậy, về nguyên tắc quá thời hạn nêu trên mà không làm thủ tục khai tử mục đích là để trục lợi thì sẽ bị xử phạt còn trường hợp của anh đề cập thì vì lo các công việc liên quan đến tang sự mà quên làm thủ tục cũng như không có dấu hiệu trục lợi thì sẽ không bị chế tài xử lý này. Nên, anh có thể tới UBND xã để làm thủ tục sớm nhất.

Trường hợp con khai tử cho bố muộn mất 01 ngày có bị xử phạt không? Các hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai tử hiện nay?

Trường hợp con khai tử cho bố muộn mất 01 ngày có bị xử phạt không? Các hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai tử hiện nay? (Hình từ Internet)

Các hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai tử hiện nay?

Căn cứ Điều 41 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định về hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai tử như sau:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung giấy tờ do cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền cấp để làm thủ tục đăng ký khai tử.
2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Làm chứng sai sự thật cho người khác để đăng ký khai tử;
b) Cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật để được đăng ký khai tử.
3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Làm thủ tục đăng ký khai tử cho người đang sống;
b) Không làm thủ tục đăng ký khai tử cho người đã chết để trục lợi;
c) Cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật khi làm thủ tục đăng ký khai tử để trục lợi.
4. Hình thức xử phạt bổ sung:
Tịch thu tang vật là giấy tờ, văn bản bị tẩy xoá, sửa chữa làm sai lệch nội dung đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này.
5. Biện pháp khắc phục hậu quả:
a) Kiến nghị cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền xem xét, xử lý đối với giấy tờ, văn bản đã cấp do có hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1 và 2, các điểm a và c khoản 3 Điều này; giấy tờ, văn bản bị tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung quy định tại khoản 1 Điều này;
b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp p

Trên đây là những hành vi và chế tài đối với vi phạm về quy định đăng ký khai tử.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

Đăng ký khai tử
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Đăng ký khai tử
Hỏi đáp Pháp luật
Làm thủ tục đăng ký khai tử cho người đang sống để kiếm tiền có phạm tội không? Phạm tội gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy chứng tử và hồ sơ đăng ký khai tử gồm những giấy tờ gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Có cần phải thực hiện khai tử cho trẻ sinh ra nhưng không sống được quá 24 tiếng không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu tờ khai đăng ký khai tử mới nhất năm 2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Người làm chứng sai sự thật cho người khác để đăng ký khai tử bị xử phạt vi phạm hành chính bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về việc cấp giấy báo tử cho bệnh nhân tử vong tại các cơ sở khám chữa bệnh
Hỏi đáp pháp luật
Những trường hợp được cấp lại giấy báo tử tại các cơ sở khám chữa bệnh
Hỏi đáp pháp luật
Các cơ sở khám chữa bệnh cấp mấy bản giấy báo tử?
Hỏi đáp pháp luật
Quyết định tuyên bố một người đã chết thì có thay thế giấy báo tử được không?
Hỏi đáp pháp luật
Có được xin giấy báo tử cho người mất đã lâu?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký khai tử
663 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Đăng ký khai tử
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào