09:44 | 29/07/2022
Loading...

Có được hưởng chế độ ốm đau khi nghỉ chăm con bị ốm không?

Nghỉ chăm con bị ốm có được hưởng chế độ ốm đau không? Thời gian hưởng chế độ ốm đau khi nghỉ chăm con ốm là bao nhiêu ngày? Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề này cần được giải đáp. Tôi nghỉ việc để chăm sóc con gái tôi đang bị ốm tại bệnh viện M. Tôi có thắc mắc là khi tôi nghỉ chăm con ốm thì tôi có được hưởng chế độ ốm đau không? Nếu được hưởng thì thời gian hưởng chế độ ốm đau là bao nhiêu ngày khi tôi nghỉ để chăm con ốm? Tôi đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội được 10 năm và con gái của tôi năm nay 5 tuổi. Rất mong được Ban biên tập giải đáp vấn đề này, tôi cảm ơn!

Nghỉ chăm con bị ốm có được hưởng chế độ ốm đau không?

Tại Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ ốm đau như sau:

1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.

2. Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

Như vậy, theo quy định trên bạn sẽ được hưởng chế độ ốm đau khi nghỉ việc để chăm con gái 5 tuổi bị ốm nếu như có xác nhận của bệnh viện A.

Thời gian hưởng chế độ ốm đau khi nghỉ chăm con ốm là bao nhiêu ngày?

Theo Điều 27 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau:

1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

2. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Do đó, con gái của bạn 5 tuổi bạn sẽ có thời gian hưởng chế độ ốm đau khi nghỉ để chăm con ốm là không quá 15 ngày trên 1 năm.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào