11:23 | 25/07/2022
Loading...

Có được hưởng chế độ thai sản khi sinh con khi mang thai được năm tháng rồi nghỉ việc luôn thì không?

Mang thai được năm tháng rồi nghỉ việc luôn thì có được hưởng chế độ thai sản khi sinh con hay không? Nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản có được chi trả BHXH không? Chồng tham gia bảo hiểm xã hội vợ có được hưởng chế độ thai sản không?

Mang thai được năm tháng rồi nghỉ việc luôn thì có được hưởng chế độ thai sản khi sinh con hay không?

Em dự sinh vào tháng 1/2022, em làm xong hết tháng 8 này nghỉ việc luôn thì có được hưởng chế độ thai sản không ạ? Em nghỉ khi mới mang thai có 5 tháng thì có ảnh hưởng gì không? 

Trả lời:

Căn cứ Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con như sau:

Đối với trường hợp lao động nữ sinh con thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì mới đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Ở đây chị không đề cấp đến thời gian đóng BHXH cho nên chưa thể xác định được chị có đủ điều kiện hưởng chế độ hay không. Theo đó, nếu chị dự sinh vào tháng 1/2022 thì từ tháng 1/2021 đến tháng 12/2021 chị phải đóng đủ ít nhất 06 tháng BHXH thì chị sẽ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh.

Chị xem qua quy định và đối chiếu trường hợp của mình để biết thêm thông tin.

Nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản có được chi trả BHXH không?

Tôi nghỉ chế độ thai sản từ ngày 23/12/2019, đến ngày 22/06/2020 tôi đi làm trở lại. Tôi nghỉ dưỡng sức từ ngày 30/06/2020 đến ngày 03/07/2020, trong thời gian nghỉ dưỡng sức tôi có được bảo hiểm chi trả tiền nghỉ dưỡng sức sau sinh không?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

Như vậy chị có thể nghỉ thêm ít nhất 5 ngày trong khoảng thời gian 30 ngày kể từ ngày đi làm lại. Chị mới nghỉ 4 ngày (30/6 – 03/07/2020), là phù hợp với quy định.

Trong thời gian nghỉ dưỡng sau sinh này, chị sẽ được bảo hiểm xã hội chi trả với mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.

Chồng tham gia bảo hiểm xã hội vợ có được hưởng chế độ thai sản không?

Em tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì vợ em có được hưởng chế độ thai sản không ạ?

Trả lời:

* Trường hợp cả 2 vợ chồng bạn đều tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc

Theo quy định tại Điều 30, Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, nếu vợ bạn đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì sẽ được hưởng chế độ thai sản nếu có thời gian đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. 

* Trường hợp chỉ có 1 mình bạn tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc

Đối với trường hợp này, vợ bạn không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì sẽ không được hưởng chế độ thai sản.

Riêng bạn sẽ được hưởng trợ cấp 1 lần khi sinh con nếu đã đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Mức trợ cấp 01 lần khi sinh con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

Ngoài ra, bạn đang đóng BHXH khi vợ sinh con thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với lao động nam như sau:

- 05 ngày làm việc;

- 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

- Trường hợp sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ them 03 ngày làm việc;

- Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào