Có được hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ sinh con nhưng lúc mang thai nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ không?

Lao động nữ sinh con nhưng lúc mang thai nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ có được hưởng chế độ thai sản không? Thời gian nghỉ thai sản có phải đóng BHXH không? Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề này cần được giải đáp. Tôi vừa sinh con ngày 16/7. Lúc tôi đang mang thai đến tháng thứ 6 thì bác sĩ bảo tôi phải nhập viện sớm để dưỡng thai và tiện cho bác sĩ theo dõi tình hình thai nhi vì cái thai của tôi là thai sinh 3. Ngay sau đó tôi đã xin công ty nghỉ để nhập viện dưỡng thai. Tôi thắc mắc là sau khi sinh con ra nhưng trong lúc mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ thì tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không? Thời gian nghỉ thai sản có phải đóng BHXH không? Rất mong được Ban biên tập giải đáp vấn đề này, tôi xin chân thành cảm ơn.

Lao động nữ sinh con nhưng lúc mang thai nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ có được hưởng chế độ thai sản không?

Căn cứ Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

Như vậy, theo quy định trên lao động nữ sinh con mà trong thời gian mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ sẽ được hưởng chế độ thai sản khi đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Bạn không nói rõ là trong vòng 12 tháng trước khi bạn sinh bạn đã đóng được bao nhiêu tháng bảo hiểm xã hội. Nếu như bạn đóng đủ 3 tháng trở lên thì bạn đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

Thời gian nghỉ thai sản có phải đóng BHXH không?

Căn cứ Khoản 6 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định về quản lý đối tượng như sau:

6. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được ghi trên sổ BHXH theo mức tiền lương đóng BHXH của tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản người lao động được nâng lương thì được ghi theo mức tiền lương mới của người lao động từ thời điểm được nâng lương.

Do đó, người lao động trong thời gian nghỉ thai sản sẽ không phải đóng bảo hiểm xã hội, thời gian người này nghỉ vẫn sẽ được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội nhưng không tính là thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

Lao động nữ
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Lao động nữ
Hỏi đáp Pháp luật
Năm 2024, sẩy thai được hưởng bảo hiểm xã hội như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Lao động nữ sinh đôi được nghỉ dưỡng sức sau thai sản nhiều nhất bao nhiêu ngày?
Hỏi đáp Pháp luật
Năm 2024, lao động nữ có thể được nghỉ hưu sớm hơn tối đa bao nhiêu tuổi?
Hỏi đáp Pháp luật
Năm 2024, lao động nữ đi làm lại sau sinh được hưởng chế độ gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Lao động nữ có được trả thêm tiền lương nếu như làm việc trong thời gian được nghỉ hằng ngày khi nuôi con dưới 12 tháng tuổi không?
Hỏi đáp Pháp luật
Lao động nữ được nghỉ ngơi bao nhiêu lâu một ngày khi đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi?
Hỏi đáp Pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con năm 2024 gồm những tài liệu gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Vào ngày đèn đỏ lao động nữ có được đi làm muộn không?
Hỏi đáp Pháp luật
Khiếu nại việc chậm chi trả trợ cấp thai sản cho lao động nữ như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Lao động nữ sinh mổ thì nhận được các khoản tiền thai sản nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Lao động nữ
1458 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Lao động nữ
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào