Trường mầm non được nhận trẻ em bao nhiêu tuổi?

Trẻ em bao nhiêu tuổi được nhận vào trường mầm non? Việc tổ chức nhóm trẻ được quy định như thế nào? Tôi có thành lập trường mầm non tư thục, xin hỏi đối với trường mầm non thì được phép tiếp nhận trẻ từ mấy tháng tuổi, việc tổ chức nhóm trẻ được quy định thế nào? Nhờ tư vấn.

Trẻ em bao nhiêu tuổi được nhận vào trường mầm non

Căn cứ Điều 32 Điều lệ Trường mầm non ban hành kèm theo Thông tư 52/2020/TT-BGDĐT quy định tuổi và sức khỏe của trẻ em mầm non như sau:

1. Trẻ em từ 03 tháng tuổi đến 06 tuổi được nhận vào trường mầm non.

2. Trẻ em khuyết tật được nhập học ở độ tuổi cao hơn so với quy định chung là 03 tuổi.

Theo đó, trường mầm non có thể tiếp nhận trẻ em từ 03 tháng đến 06 tuổi, đối với trẻ em là người khuyết tật thì có thể nhập học cao hơn bình thường 03 tuổi.

Việc tổ chức nhóm trẻ được quy định như thế nào?

Căn cứ Điều 15 Điều lệ Trường mầm non ban hành kèm theo Thông tư 52/2020/TT-BGDĐT quy định về tổ chức nhóm trẻ, lớp mẫu giáo như sau:

1. Trẻ em đ­ược tổ chức theo nhóm trẻ hoặc lớp mẫu giáo.        

a) Đối với nhóm trẻ: trẻ em từ 03 tháng tuổi đến 36 tháng tuổi được tổ chức thành các nhóm trẻ. Số lượng trẻ em tối đa trong một nhóm trẻ được quy định như sau:

- Nhóm trẻ từ 03 đến 12 tháng tuổi: 15 trẻ em;

- Nhóm trẻ từ 13 đến 24 tháng tuổi: 20 trẻ em;

- Nhóm trẻ từ 25 đến 36 tháng tuổi: 25 trẻ em;

b) Đối với lớp mẫu giáo: Trẻ em từ 03 tuổi đến 06 tuổi được tổ chức thành các lớp mẫu giáo. Số lượng trẻ em tối đa trong một lớp mẫu giáo được quy định như sau:

- Lớp mẫu giáo 3 - 4 tuổi: 25 trẻ em;

- Lớp mẫu giáo 4 - 5 tuổi: 30 trẻ em;

- Lớp mẫu giáo 5 - 6 tuổi: 35 trẻ em.

2. Nếu số lượng trẻ em trong mỗi nhóm trẻ, lớp mẫu giáo không đủ 50% so với số trẻ tối đa được quy định tại điểm a và điểm b, khoản 1 của Điều này thì được tổ chức thành nhóm trẻ ghép có không quá 20 trẻ em hoặc lớp mẫu giáo ghép có không quá 30 trẻ.

3. Mỗi nhóm trẻ, lớp mẫu giáo có không quá 02 trẻ em khuyết tật học hòa nhập.

4. Mỗi nhóm trẻ, lớp mẫu giáo có đủ số lượng giáo viên theo quy định.

5. Trường mầm non có thể có điểm trường ở những địa bàn khác nhau để tạo điều kiện thuận lợi cho trẻ em đến trường. Mỗi điểm trường do hiệu trưởng phụ trách hoặc phân công phó hiệu trưởng phụ trách.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

Cơ sở giáo dục mầm non
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Cơ sở giáo dục mầm non
Hỏi đáp Pháp luật
Bếp ăn trong trường mầm non có cần giấy chứng nhận an toàn thực phẩm không?
Hỏi đáp Pháp luật
Đồ chơi dành cho trẻ em trong trường mầm non cần tuân thủ các yêu cầu gì theo quy định pháp luật?
Hỏi đáp Pháp luật
Có những phương thức nào để đào tạo trình độ cao đẳng ngành Giáo dục Mầm non?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu kế hoạch tổng kết năm học trường mầm non mới nhất năm 2023? Điều kiện thành lập trường mầm non tư thục gồm những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Chủ cơ sở mầm non tư thục có thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội không? Chủ cơ sở mầm non tư thục đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện được hưởng các chế độ nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Có bắt buộc chủ cơ sở thành lập trường giáo dục mầm non độc lập phải có bằng sư phạm không?
Hỏi đáp Pháp luật
Trường mẫu giáo nhận trẻ từ bao nhiêu tuổi? Điều kiện để trường mẫu giáo hoạt động giáo dục?
Hỏi đáp Pháp luật
Cơ sở giáo dục mầm non được nhận trẻ em từ bao nhiêu tuổi? Các yêu cầu nào mà chương trình giáo dục mầm non cần phải đảm bảo?
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục công nhận trường mầm non đạt chuẩn quốc gia
Hỏi đáp pháp luật
Tiêu chí để trường mầm non, nhà trẻ có CSVC đạt chuẩn Quốc gia
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cơ sở giáo dục mầm non
5608 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Cơ sở giáo dục mầm non
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào