10:45 | 19/07/2022
Loading...

Thẩm quyền mua chứng chỉ quỹ đóng? Điều kiện chào bán chứng chỉ quỹ lần đầu ra công chúng

Ai có thẩm quyền mua chứng chỉ quỹ đóng? Điều kiện chào bán chứng chỉ quỹ lần đầu ra công chúng? Chứng chỉ lưu ký là gì?

Ai có thẩm quyền mua chứng chỉ quỹ đóng?

Tôi đang tìm hiểu về lĩnh vực chứng khoán theo quy định mới và có thắc mắc là những đối tượng nào được quyền mua chứng chỉ quỹ đóng? Nhờ hỗ trợ!

Trả lời:

Căn cứ Khoản 2 Điều 112 Luật chứng khoán 2019 quy định:

Chứng chỉ quỹ đóng chỉ được phát hành cho nhà đầu tư hiện hữu của quỹ thông qua phát hành quyền mua chứng chỉ quỹ đóng được chuyển nhượng. Trường hợp nhà đầu tư hiện hữu không mua hết quyền mua thì được phát hành cho nhà đầu tư bên ngoài.

Như vậy, chỉ nhà đầu tư hiện hữu của quỹ được quyền mua chứng chỉ quỹ đóng, tuy nhiên nếu nhà đầu tư hiện hữu không mua hết quyền mua thì được phát hành cho nhà đầu tư bên ngoài.

Điều kiện chào bán chứng chỉ quỹ lần đầu ra công chúng

Theo Luật chứng khoán mới thì khi chào bán chứng chỉ quỹ lần đầu ra công chúng phải đáp ứng những điều kiện gì? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Căn cứ Khoản 5 Điều 15 Luật Chứng khoán 2019 quy định điều kiện chào bán chứng chỉ quỹ lần đầu ra công chúng như sau:

- Tổng giá trị chứng chỉ quỹ đăng ký chào bán tối thiểu là 50 tỷ đồng;

- Có phương án phát hành và phương án đầu tư vốn thu được từ đợt chào bán chứng chỉ quỹ phù hợp với quy định của Luật này;

- Phải được giám sát bởi ngân hàng giám sát theo quy định của Luật này;

- Chứng chỉ quỹ chào bán ra công chúng phải được niêm yết trên hệ thống giao dịch chứng khoán sau khi kết thúc đợt chào bán, trừ trường hợp chào bán chứng chỉ quỹ mở.

Chứng chỉ lưu ký là gì?

Ban biên tập cho tôi hỏi: Luật chứng khoán mới đã định nghĩa chứng chỉ lưu ký như thế nào? Nhờ giải đáp thắc mắc. Cảm ơn!

Trả lời:

Căn cứ Khoản 8 Điều 4 Luật Chứng khoán 2019 quy định như sau:

Chứng chỉ lưu ký là loại chứng khoán được phát hành trên cơ sở chứng khoán của tổ chức được thành lập và hoạt động hợp pháp tại Việt Nam.

Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Chứng chỉ quỹ

Mạc Duy Văn

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào