07:56 | 08/07/2022
Loading...

Công ty chứng khoán có được mở tài khoản chứng khoán tại chính công ty mình?

Công ty chứng khoán có được mở tài khoản chứng khoán tại chính công ty mình hay không? Không còn là thành viên của Sở Giao dịch, Công ty chứng khoán có được mở tài khoản chứng khoán tại một công ty khác? Chào anh chị, em đang là sinh viên năm 3 chuyên ngành luật, em có hứng thú khi tìm hiểu về thị trường chứng khoán. Em được biết một số công ty chứng khoán có nghiệp vụ tự doanh chứng khoán, vậy những công ty này có được mở tài khoản tại chính công ty của mình hay không?  Nhờ anh chị hỗ trợ giúp đỡ, em cảm ơn rất nhiều.

Công ty chứng khoán có được mở tài khoản chứng khoán tại chính công ty mình hay không?

Tại Điểm a Khoản 6 Điều 6 Thông tư 120/2020/TT-BTC có quy định về nội dung tài khoản giao dịch chứng khoán như sau:

6. Công ty chứng khoán được mở tài khoản giao dịch chứng khoán theo nguyên tắc sau:

a) Công ty chứng khoán có nghiệp vụ tự doanh và là thành viên giao dịch của Sở giao dịch chứng khoán Việt Nam chỉ được mở 01 tài khoản giao dịch chứng khoán tự doanh tại chính công ty, không được mở bất cứ tài khoản giao dịch chứng khoán tại các công ty chứng khoán khác, ngoại trừ trường hợp quy định tại điểm d khoản này.

Căn cứ theo quy định hiện hành, công ty chứng khoán sẽ được mở tài khoản chứng khoán tại chính công ty của mình nếu có nghiệp vụ tự doanh và là thành viên giao dịch của Sở giao dịch chứng khoán Việt Nam.

Không còn là thành viên của Sở Giao dịch, Công ty chứng khoán có được mở tài khoản chứng khoán tại một công ty khác?

Tại Điểm b Khoản 6 Điều 6 Thông tư 120/2020/TT-BTC có quy định về nội dung tài khoản giao dịch chứng khoán như sau:

b) Trường hợp công ty chứng khoán đã hủy bỏ tư cách thành viên của Sở giao dịch chứng khoán Việt Nam, công ty chứng khoán được mở tài khoản giao dịch chứng khoán tại 01 công ty chứng khoán khác là thành viên giao dịch của Sở giao dịch chứng khoán Việt Nam để xử lý số chứng khoán còn lại trên tài khoản tự doanh.

Theo đó, trường hợp công ty chứng khoán không còn là thành viên của Sở Giao dịch chứng khoán thì có thể mở tài khoản chứng khoán tại 01 công ty khác là thành viên của Sở giao dịch để xử lý số chứng khoán còn lại trên tài khoản tự doanh.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Công ty chứng khoán

Huỳnh Minh Hân

Công ty chứng khoán
Hỏi đáp mới nhất về Công ty chứng khoán
Hỏi đáp Pháp luật
Công ty chứng khoán chỉ được nhận lệnh mua hoặc bán chứng quyền có bảo đảm của nhà đầu tư khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Những yếu tố nào làm cơ sở để xây dựng chính sách rủi ro của công ty chứng khoán?
Hỏi đáp Pháp luật
Công ty chứng khoán cung cấp dịch vụ giao dịch chứng khoán trực tuyến cần đáp ứng các yêu cầu về dịch vụ nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Có phải công ty chứng khoán không được trực tiếp nhận và chi trả tiền mặt để giao dịch chứng khoán của khách hàng?
Hỏi đáp Pháp luật
Công ty chứng khoán chào bán chứng khoán riêng lẻ chưa đáp ứng đủ điều kiện pháp luật bị phạt bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Đặt tên công ty chứng khoán như thế nào là đúng luật?
Hỏi đáp Pháp luật
Khi nào công ty chứng khoán cung cấp dịch vụ bù trừ thanh toán giao dịch chứng khoán phái sinh bị đình chỉ 12 tháng hoạt động?
Hỏi đáp Pháp luật
Thành viên góp vốn thành lập công ty chứng khoán bắt buộc phải là cá nhân?
Hỏi đáp Pháp luật
Tài sản của nhà đầu tư khi công ty chứng khoán bị rút giấy phép hoạt động kinh doanh thì sẽ được giải quyết như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Công ty chứng khoán có được nhận ủy thác quyết định toàn bộ giao dịch trên tài khoản giao dịch chứng khoán thay mặt cho nhà đầu tư cá nhân hay không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Công ty chứng khoán có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào