08:39 | 08/07/2022
Loading...

Rủ nhau xài ma túy thì học sinh 17 tuổi có bị đi tù không?

Học sinh 17 tuổi rủ nhau xài ma túy thì có bị đi tù không? Học sinh 17 tuổi có được miễn trách nhiệm hình sự khi rủ nhau xài ma túy không? Chào Luật sư, cho em thắc mắc vấn đề này ạ. Gần nhà em có bạn đấy tên là Q và năm nay bạn ấy 17 tuổi ạ. Vừa rồi 1/6 Q có đi chơi cùng với một đám bạn cùng lớp với Q mà chắc tại chơi vui quá nên đám bạn đó có rủ Q chơi ma túy. Nhưng may mắn không mỉm cười với Q và đám bạn nên cả bọn bị công an tóm gọn. Sau đó Q và đám bạn đó được công an mời đi điều tra liên tục và hiện tại đã có lệnh tạm giam 27 ngày. Em cũng hơi tò mò nên là cho em hỏi Q và đám bạn đó có bị đi tù khi sử dụng ma túy không ạ?

Học sinh 17 tuổi rủ nhau xài ma túy thì có bị đi tù không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 255 Bộ luật hình sự 2015 có quy định về tội tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy như sau:

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 18 tuổi;

d) Đối với phụ nữ mà biết là có thai;

đ) Đối với người đang cai nghiện;

e) Gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

g) Gây bệnh nguy hiểm cho người khác;

h) Tái phạm nguy hiểm.

Như vậy, học sinh 17 tuổi rủ nhau xài ma túy thì người tổ chức sử dụng ma túy sẽ chịu trách nhiệm hình sự, mức hình phạt là phạt tù từ 07 năm đến 15 năm.

Học sinh 17 tuổi có được miễn trách nhiệm hình sự khi rủ nhau xài ma túy không?

Theo Điểm a Khoản 2 Điều 91 được sửa đổi bởi Khoản 14 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định nguyên tắc xử lý đối với người dưới 18 tuổi phạm tội như sau:

2. Người dưới 18 tuổi phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây và có nhiều tình tiết giảm nhẹ, tự nguyện khắc phục phần lớn hậu quả, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 29 của Bộ luật này, thì có thể được miễn trách nhiệm hình sự và áp dụng một trong các biện pháp quy định tại Mục 2 Chương này:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi phạm tội ít nghiêm trọng, phạm tội nghiêm trọng, trừ tội phạm quy định tại các điều 134, 141, 171, 248, 249, 250, 251 và 252 của Bộ luật này;

Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

Điều 141. Tội hiếp dâm

Điều 171. Tội cướp giật tài sản

Điều 248. Tội sản xuất trái phép chất ma túy

Điều 249. Tội tàng trữ trái phép chất ma túy

Điều 250. Tội vận chuyển trái phép chất ma túy

Điều 251. Tội mua bán trái phép chất ma túy

Điều 252. Tội chiếm đoạt chất ma túy

Do đó, theo những quy định trên thì học sinh 17 tuổi tổ chức sử dụng ma túy sẽ không được miễn trách nhiệm hình sự.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào