Được đăng ký hộ kinh doanh khi 17 tuổi hay không?

17 tuổi được đăng ký hộ kinh doanh chưa? Thành viên hợp danh có thể đồng thời là thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh được không? Năm này em 17 tuổi, hiện đang sống chung với chú, chú em là thành viên hợp danh của một công ty hợp danh. Em mong muốn khởi nghiệp với nguồn vốn từ bố mẹ đã qua đời của em. Qua quá trình tìm hiểu thì em được biết ngành nghề của em muốn kinh doanh là có điều kiện và em muốn thành lập theo dạng hộ kinh doanh. Cho em hỏi em có đủ điều kiện để thành lập hộ kinh doanh hay không ạ? Nếu không được thì em có thể nhờ chú em được không?

17 tuổi được đăng ký hộ kinh doanh chưa?

Căn cứ Khoản 1 Điều 80 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về quyền thành lập hộ kinh doanh và nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh như sau:

1. Cá nhân, thành viên hộ gia đình là công dân Việt Nam có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của Bộ luật Dân sự có quyền thành lập hộ kinh doanh theo quy định tại Chương này, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người chưa thành niên, người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự; người bị mất năng lực hành vi dân sự; người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi;

b) Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, bị tạm giam, đang chấp hành hình phạt tù, đang chấp hành biện pháp xử lý hành chính tại cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc hoặc đang bị Tòa án cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định;

c) Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật có liên quan.

Theo Khoản 1 Điều 20 Bộ luật dân sự 2015 quy định về người thành niên như sau:

1. Người thành niên là người từ đủ mười tám tuổi trở lên.

Theo đó, bạn mới 17 tuổi chưa là thành niên nên bạn không đủ điều kiện thành lập hộ kinh doanh.

Thành viên hợp danh có thể đồng thời là thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh được không?

Căn cứ Khoản 3 Điều 80 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định như sau:

3. Cá nhân, thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh không được đồng thời là chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh trừ trường hợp được sự nhất trí của các thành viên hợp danh còn lại.

Như vậy, chú bạn có thể thành lập hộ kinh doanh nếu được các thành viên còn lại của công ty hợp danh đồng ý cho chú bạn thành lập hộ kinh doanh.

Trân trọng!

Tạ Thị Thanh Thảo

Đăng ký hộ kinh doanh
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Đăng ký hộ kinh doanh
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh vật tư nông nghiệp mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Trong trường hợp nào cá nhân không được phép đăng ký hộ kinh doanh?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục đăng ký thành lập hộ kinh doanh trực tiếp mới nhất 2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Hộ kinh doanh có thể đề nghị bổ sung, cập nhật thông tin đăng ký hộ kinh doanh trong hệ thống thông tin về đăng ký hộ kinh doanh theo mẫu nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Người đang chấp hành án treo có được đăng ký hộ kinh doanh hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người không có quyền thành lập hộ kinh doanh nhưng vẫn thực hiện thành lập bị xử phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Hồ sơ thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh trong trường hợp thay đổi chủ hộ kinh doanh cần chuẩn bị những giấy tờ gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Hộ kinh doanh có thể chọn địa điểm không hoạt động kinh doanh để đăng ký trụ sở không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu thông báo yêu cầu hộ kinh doanh báo cáo về việc tuân thủ các quy định về đăng ký doanh nghiệp mới nhất 2023?
Hỏi đáp pháp luật
Thành viên hợp danh của công ty hợp danh có được đăng ký hộ kinh doanh không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký hộ kinh doanh
320 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Đăng ký hộ kinh doanh
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào