09:09 | 16/07/2022
Loading...

Công ty không chấp nhận tăng lương, người lao động có được nghỉ việc mà không báo trước hay không?

Công ty không chấp nhận tăng lương, người lao động có được nghỉ việc mà không báo trước? Người lao động ký hợp đồng không xác định thời hạn, muốn đơn phương nghỉ thì cần báo trước bao lâu? Chào anh chị, cho em hỏi em có tiến hành đề xuất mức lương mới với công ty, tuy nhiên công ty không chấp nhận tăng lương theo đề xuất, anh chị cho em hỏi em có được phép nghỉ việc nhưng không báo trước hay không? Nhờ anh chị tư vấn, cảm ơn anh chị.  

Công ty không chấp nhận tăng lương, người lao động có được nghỉ việc mà không báo trước?

Khoản 2 Điều 35 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về các trường hợp người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không cần báo trước như sau:

2. Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không cần báo trước trong trường hợp sau đây:

a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc theo thỏa thuận, trừ trường hợp quy định tại Điều 29 của Bộ luật này;

b) Không được trả đủ lương hoặc trả lương không đúng thời hạn, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 97 của Bộ luật này;

c) Bị người sử dụng lao động ngược đãi, đánh đập hoặc có lời nói, hành vi nhục mạ, hành vi làm ảnh hưởng đến sức khỏe, nhân phẩm, danh dự; bị cưỡng bức lao động;

d) Bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc;

đ) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo quy định tại khoản 1 Điều 138 của Bộ luật này;

e) Đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại Điều 169 của Bộ luật này, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác;

g) Người sử dụng lao động cung cấp thông tin không trung thực theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Bộ luật này làm ảnh hưởng đến việc thực hiện hợp đồng lao động.

Căn cứ theo quy định hiện hành, trong trường hợp của bạn, công ty không chấp nhận tăng lương không thuộc trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động mà không cần báo trước. Chính vì vậy, việc bạn nghỉ trong trường hợp này được xem là vi phạm pháp luật.

Người lao động ký hợp đồng không xác định thời hạn, muốn đơn phương nghỉ thì cần báo trước bao lâu?

Tại Khoản 1 Điều 35 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về thời gian báo trước khi người lao động có mong muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng:

1. Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau:

a) Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

b) Ít nhất 30 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng;

c) Ít nhất 03 ngày làm việc nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng;

d) Đối với một số ngành, nghề, công việc đặc thù thì thời hạn báo trước được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

Theo đó, trường hợp ký hợp đồng xác định thời hạn thì người lao động phải báo trước ít nhất 45 ngày khi muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào