Hiệu trưởng có được bổ nhiệm 3 nhiệm kỳ liên tiếp hay không?

Hiệu trưởng có được bổ nhiệm  3 nhiệm kỳ liên tiếp không? Muốn làm hiệu trưởng trường cao đẳng thì cần những tiêu chí nào? Chào Ban biên tập, em muốn được giải đáp vấn đề này ạ. Hiện tại em đang là sinh viên năm nhất của trường cao đẳng. Em thấy cách quản lý và làm việc của thầy hiệu trưởng trường em rất tốt và không có điểm nào để chê luôn ấy ạ. Nhưng mà đây là năm cuối thầy làm hiệu trưởng vì em nghe nói thầy đã làm được 2 nhiệm kỳ rồi. Em rất mong muốn thầy làm thêm nhiệm kỳ thứ 3 nhưng không biết theo luật thì có đúng quy định không ạ? Mong được giải đáp ạ.

Hiệu trưởng có được bổ nhiệm  3 nhiệm kỳ liên tiếp không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 14 Luật Giáo dục nghề nghiệp 2014 quy định về hiệu trưởng trường trung cấp, trường cao đẳng như sau:

Hiệu trưởng trường trung cấp, trường cao đẳng là người đứng đầu trường trung cấp, trường cao đẳng, đại diện cho nhà trường trước pháp luật, chịu trách nhiệm quản lý các hoạt động của nhà trường. Nhiệm kỳ của hiệu trưởng là 05 năm. Hiệu trưởng được bổ nhiệm và bổ nhiệm lại theo nhiệm kỳ và không quá hai nhiệm kỳ liên tiếp.

Hiệu trưởng trường trung cấp, trường cao đẳng công lập là chủ tài khoản, chịu trách nhiệm trước pháp luật về toàn bộ công tác quản lý tài chính và tài sản của nhà trường.

Như vậy, theo quy định trên hiệu trưởng không được bổ nhiệm 3 nhiệm kỳ liên tiếp. Trường hợp này thì thầy hiểu trưởng trường bạn đã sắp hết nhiệm kỳ thứ 2 thì sẽ không được bổ nhiệm thêm nhiệm kỳ thứ 3.

Muốn làm hiệu trưởng trường cao đẳng thì cần những tiêu chí nào?

Tại Khoản 2 Điều 14 Luật Giáo dục nghề nghiệp 2014 Hiệu trưởng trường trung cấp, trường cao đẳng phải có đủ các tiêu chuẩn sau đây:

a) Có phẩm chất, đạo đức tốt, đã có ít nhất là 05 năm làm công tác giảng dạy hoặc tham gia quản lý giáo dục nghề nghiệp;

b) Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên đối với hiệu trưởng trường trung cấp; có bằng thạc sỹ trở lên đối với hiệu trưởng trường cao đẳng;

c) Đã qua đào tạo, bồi dưỡng về nghiệp vụ quản lý giáo dục nghề nghiệp;

d) Có đủ sức khỏe; bảo đảm độ tuổi để tham gia ít nhất một nhiệm kỳ hiệu trưởng đối với việc bổ nhiệm hiệu trưởng trường trung cấp, trường cao đẳng công lập.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

Hiệu trưởng
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Hiệu trưởng
Hỏi đáp pháp luật
Để trở thành hiệu trưởng trường đại học cần đáp ứng tiêu chuẩn gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Tiêu chuẩn bổ nhiệm hiệu trưởng trường mầm non mới nhất năm 2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Quy trình bổ nhiệm Hiệu trưởng trường THPT được quy định như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Học sinh trường THPT có nguyện vọng học thêm tại trường phải làm gì? Hiệu trưởng, hiệu phó trường THPT có được tổ chức dạy thêm không?
Hỏi đáp Pháp luật
Bài phát biểu tổng kết năm học của Hiệu trưởng hay nhất 2023? Ai có thẩm quyền bổ nhiệm, công nhận hiệu trưởng trường trung học?
Hỏi đáp Pháp luật
Có phải hiệu trưởng trường mầm non công lập được quyền quyết định khen thưởng cho giáo viên của đơn vị trường mình không?
Hỏi đáp pháp luật
Ai là người bổ nhiệm hiệu trưởng trường trung học phổ thông?
Hỏi đáp pháp luật
Nội dung văn bản quyền và nghĩa vụ của hiệu trưởng cấp THCS
Hỏi đáp pháp luật
Bổ nhiệm lại đối với hiệu trưởng
Hỏi đáp pháp luật
Hỏi về việc bổ nhiệm hiệu trưởng trường PTTH
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hiệu trưởng
617 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Hiệu trưởng
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào