09:54 | 28/06/2022
Loading...

Giám đốc trung tâm giáo dục nghề nghiệp bắt buộc phải có bằng tốt nghiệp Đại học trở lên?

Giám đốc trung tâm giáo dục nghề nghiệp bắt buộc có bằng tốt nghiệp Đại học trở lên? Nhiệm vụ và quyền hạn của giám đốc trung tâm giáo dục nghề nghiệp là gì? Chào Ban biên tập, tôi có thắc mắc này muốn được giải đáp ạ. Con trai tôi chỉ có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm thôi nhưng mà nhà tôi định hướng có định hướng cho thằng bé sau này được lên làm Giám đốc trung tâm giáo dục nghề nghiệp. Tôi không biết là làm giám đốc trung tâm giáo dục nghề nghiệp thì có yêu cầu phải có bằng tốt nghiệp đại học trở lên hay không ạ? Rất mong được Ban biên tập giải đáp vấn đề này, tôi xin chân thành cảm ơn.

Giám đốc trung tâm giáo dục nghề nghiệp bắt buộc có bằng tốt nghiệp Đại học trở lên?

Căn cứ Khoản 2 Điều 13 Luật Giáo dục nghề nghiệp 2014 Giám đốc trung tâm giáo dục nghề nghiệp phải có đủ các tiêu chuẩn sau đây:

a) Có phẩm chất, đạo đức tốt;

b) Có bằng tốt nghiệp cao đẳng trở lên;

c) Đã qua đào tạo, bồi dưỡng về nghiệp vụ quản lý giáo dục nghề nghiệp;

d) Có đủ sức khỏe.

Như vậy, theo quy định giám đốc trung tâm giáo dục nghề nghiệp không bắt buộc phải có bằng tốt nghiệp Đại học trở lên. Trường hợp của bạn thì nếu đã định hướng cho con trai bạn như vậy thì không sao vẫn đủ tiêu chí để vào vị trí đó nhưng muốn thăng tiến hơn thì nên học qua một khóa đào tạo, bồi dưỡng về nghiệp vụ quản lý giáo dục nghề nghiệp.

Nhiệm vụ và quyền hạn của giám đốc trung tâm giáo dục nghề nghiệp là gì?

Tại Khoản 3 Điều 13 Luật Giáo dục nghề nghiệp 2014 Giám đốc trung tâm giáo dục nghề nghiệp có nhiệm vụ, quyền hạn sau đây:

a) Ban hành các quy chế, quy định trong trung tâm giáo dục nghề nghiệp;

b) Quyết định thành lập, sáp nhập, chia, tách, giải thể các tổ chức của trung tâm giáo dục nghề nghiệp; bổ nhiệm, miễn nhiệm và cách chức các chức danh trưởng, phó các tổ chức của trung tâm;

c) Xây dựng quy hoạch và phát triển đội ngũ nhà giáo, cán bộ quản lý; quyết định cơ cấu, số lượng người làm việc và quyết định trả lương theo hiệu quả, chất lượng công việc; tuyển dụng viên chức, người lao động theo nhu cầu của trung tâm giáo dục nghề nghiệp; ký kết hợp đồng làm việc, hợp đồng lao động, quản lý, sử dụng viên chức, người lao động và chấm dứt hợp đồng theo quy định của pháp luật;

d) Tổ chức thực hiện các hoạt động đào tạo, hợp tác quốc tế, kiểm định chất lượng giáo dục nghề nghiệp và phối hợp với doanh nghiệp trong tổ chức đào tạo nghề nghiệp; tổ chức hướng nghiệp cho học sinh phổ thông;

đ) Quản lý cơ sở vật chất, tài sản, tài chính và tổ chức khai thác, sử dụng có hiệu quả các nguồn lực huy động được để phục vụ cho hoạt động đào tạo của trung tâm giáo dục nghề nghiệp theo quy định của pháp luật;

e) Thực hiện chế độ thông tin, báo cáo và chịu sự giám sát, thanh tra, kiểm tra theo quy định của pháp luật;

g) Xây dựng và thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở; chịu sự giám sát của cá nhân, tổ chức, đoàn thể trong trung tâm giáo dục nghề nghiệp;

h) Hằng năm, báo cáo kết quả thực hiện nhiệm vụ, quyền hạn với cơ quan quản lý trực tiếp;

i) Các nhiệm vụ, quyền hạn khác theo quy định của pháp luật.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào