Chồng có được nghỉ hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con thứ 3 hay không?

Chồng có được nghỉ hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con thứ 3? Nộp giấy chứng sinh photo làm hồ sơ nhận chế độ thai sản được không? Con chết sau sinh cha có được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản hay không?

Chồng có được nghỉ hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con thứ 3?

Vợ tôi sinh con thứ 3 thì tôi có được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không? Nhờ tư vấn cho tôi ạ. Tôi đang làm ở công ty có đóng BHXH ạ.

Trả lời:

Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về thời gian hưởng chế độ khi sinh con đối với lao động nam như sau:

Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

- 05 ngày làm việc;

- 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

- Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

- Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

Theo đó, quy định về thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với lao động nam khi vợ sinh con không phụ thuộc vào việc vợ sinh con thứ mấy.

Như vậy, anh đang đóng BHXH có vợ sinh con thứ 3 thì vẫn được nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định nêu trên. Cụ thể anh được nghỉ bao nhiêu ngày sẽ phụ thuộc vào việc vợ sinh thường hay sinh mổ,...

Nộp giấy chứng sinh photo làm hồ sơ nhận chế độ thai sản được không?

Tôi mới sinh em bé, do bận quá nên chưa đi đăng ký khai sinh cho con. Vậy tôi dùng bản photo giấy chứng sinh của con để nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản có được không ạ?

Trả lời:

Theo Điều 101 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định hồ sơ hưởng chế độ thai sản bao gồm:

+ Giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con (bản sao có chứng thực);

+ Sổ bảo hiểm xã hội.

Như vậy, nếu con bạn chưa có giấy khai sinh, thì bạn có thể dùng Giấy chứng sinh của con (bản sao có công chứng hoặc chứng thực) để thay thế khi nộp hồ sơ đề nghị hưởng chế độ thai sản. Nếu như bản photo giấy chứng sinh của bạn có chứng thực thì bạn có thể sử dụng giấy photo này, nếu không thì bạn không thể sử dụng được.

Con chết sau sinh cha có được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản hay không?

Con em mất sau khi sinh được mấy ngày. Em muốn hỏi là chồng em có được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản hay không? Chồng em có tham gia bảo hiểm xã hội. Nhờ tư vấn ạ.

Trả lời:

Căn cứ Khoản 3 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định:

Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới 02 tháng tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con; nếu con từ 02 tháng tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc 02 tháng tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều này; thời gian này không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.

Theo quy định này thì trường hợp sau khi sinh con mà con chết thì chỉ có người mẹ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Như vậy, con chết sau khi sinh thì người cha không được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Trân trọng! 

Mạc Duy Văn

Chế độ thai sản
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Chế độ thai sản
Hỏi đáp Pháp luật
Chế độ nghỉ thai sản của chồng khi vợ sinh năm 2024 như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Năm 2024, tiền trợ cấp một lần khi sinh con là bao nhiêu? Hồ sơ hưởng trợ cấp một lần khi sinh con có những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Vợ sinh mổ chồng được nghỉ mấy ngày 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn xin nghỉ dưỡng sức sau sinh mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Lao động nữ nghỉ dưỡng sức sau sinh có cần nộp giấy ra viện không?
Hỏi đáp Pháp luật
Cách tính tiền thai sản 2024 đơn giản, chuẩn xác nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Những trường hợp không được hưởng bảo hiểm thai sản năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn cách tra cứu tiền thai sản trên VssID đơn giản nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Năm 2024, hưởng thai sản được bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn xin nghỉ thai sản cho nam khi vợ sinh và cách viết?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chế độ thai sản
480 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chế độ thai sản
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào