10:40 | 13/07/2022
Loading...

Tàng trữ trái phép chất ma túy, phạt đến 5 triệu đồng? Khi nào tàng trữ trái phép ma túy thì bị tử hình?

Tàng trữ trái phép chất ma túy bị phạt đến 5 triệu đồng? Khi nào tàng trữ trái phép ma túy thì bị tử hình? Dạ em ở Hà Nội, có đứa bạn vừa rồi được thả về vì hành vi tàng trữ chất ma túy trái phép nhưng số lượng ít chưa đủ đi tù nên chỉ phạt 5 triệu, nên em thắc mắc là phạt như vậy có đúng không vì em nhớ là phạt đến 20 triệu và em hỏi thêm khi nào tàng trữ trái phép ma túy thì bị tử hình?

Tàng trữ trái phép chất ma túy bị phạt đến 5 triệu đồng?

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 23 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định vi phạm các quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy như sau:

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Tàng trữ, vận chuyển trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy nhưng không bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

b) Tàng trữ, vận chuyển, mua bán hoặc chiếm đoạt tiền chất dùng vào việc sản xuất trái phép chất ma túy;

c) Sản xuất, tàng trữ, vận chuyển hoặc mua, bán phương tiện, dụng cụ dùng vào việc sản xuất hoặc sử dụng trái phép chất ma túy.

Do đó, hành vi của người bạn đó là tàng trữ trái phép chất ma túy nhưng chưa đủ để truy cứu hình sự thì mức cao nhất có thể phạt lên đến 5 triệu đồng ngoài ra còn bị tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi trên.

Khi nào tàng trữ trái phép ma túy thì bị tử hình?

Căn cứ Khoản 66 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật hình sự 2017 quy định mức cao nhất của tội tàng trữ trái phép chất ma túy như sau:

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 15 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

a) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có khối lượng 05 kilôgam trở lên;

b) Heroine, Cocaine, Methamphetamine, Amphetamine, MDMA hoặc XLR-11 có khối lượng 100 gam trở lên;

c) Lá cây côca; lá khát (lá cây Catha edulis); lá, rễ, thân, cành, hoa, quả của cây cần sa hoặc bộ phận của cây khác có chứa chất ma túy do Chính phủ quy định có khối lượng 75 kilôgam trở lên;

d) Quả thuốc phiện khô có khối lượng 600 kilôgam trở lên;

đ) Quả thuốc phiện tươi có khối lượng 150 kilôgam trở lên;

e) Các chất ma túy khác ở thể rắn có khối lượng 300 gam trở lên;

g) Các chất ma túy khác ở thể lỏng có thể tích 750 mililít trở lên;

h) Có 02 chất ma túy trở lên mà tổng khối lượng hoặc thể tích của các chất đó tương đương với khối lượng hoặc thể tích chất ma túy quy định tại một trong các điểm từ điểm a đến điểm g khoản này.”.

Do đó, đối với hành vi tàng trữ trái phép chất ma túy sẽ không áp dụng hình phạt tử hình trong hình sự.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào